สวัสดีค่ะ วันนี้เดี๋ยวนักเขียนจะมาบอกเรียนยังไงให้ได้เกรด 4 โดยที่ไม่ต้องเน้นอ่านหนังสือ( ฉบับนักเขียน)กันค่ะ แน่นอนว่าเพื่อนๆหลายคนคงอย่างจะได้เกรด 4 กัน เพื่อนๆต้องมีเป้าหมายที่ชัดเจนด้วยนะ ถึงจะประสบความสำเร็จนะคะ ถ้างั้นมาเริ่มต้นใหม่กันตั้งแต่ตอนนี้เป็นต้นไปเลยค่ะ เราเชื่อว่าเพื่อนๆทุกคนต้องทำได้อย่างแน่นอน เพื่อเกรด 4 เพื่อนๆต้องทำได้ ถ้างั้นไปดู 6 วิธี เรียนยังไงให้ได้เกรด 4 โดยไม่เน้นอ่านหนังสือ( ฉบับนักเขียน ) 1. อ่านหนังสือก่อนเรียนแบบคราวๆ วิธีนี้จะทำให้เรารู้ว่าหัวข้อใหญ่ หัวข้อย่อยคืออะไร อีกอย่างวิธีนี้เห็นผลได้ดีเลยทีเดียว เพราะเราจะได้รู้เรื่องนั้นก่อนคราวๆ และเพื่อนๆค่อยมาเก็บรายละเอียดตอนที่ครูสอนทีหลัง ตอนที่คุณครูสอนเราอย่างให้เพื่อนๆลองฝึกจับใจความสำคัญที่ครูพูดให้ได้นะคะ การอ่านหนังสือก่อนแบบคราวๆนักเขียนได้ลองทำแล้วมันได้ผลดีมาก เพราะเราจะได้รู้หัวข้อก่อนว่าวันนี้เรียนเรื่องอะไรบ้างนั้นเองค่ะ2. ทำการบ้านเอง การทำการบ้านเอง สำหรับนักเขียนแล้วจะเป็นวิธีที่ได้ผลมากที่สุดสำหรับนักเขียนนะคะ เพราะว่ามันจะยิ่งทำให้เราเข้าใจมากขึ้นและได้รู้ว่าเราทำได้หรือเปล่าหรือเข้าใจหรือเปล่านั้นเองค่ะ และอีกอย่างการที่เราทำการบ้านเอง ก็จะช่วยให้เราฝึกแก้โจทย์เองโดยที่ไม่ต้องลอกคนอื่น3. ไม่เข้าใจก็ควรถามคุณครู ถ้าเพื่อนๆยังไม่เข้าใจเรื่องๆไหนๆก็ควรไปถามคุณครูดู เพราะถ้าเพื่อนๆยังไม่เข้าใจและไม่ไปถามคุณครูมันก็จะไม่เข้าใจไปอย่างนั้น วิธีนี้จะส่งผลให้เรากล้าถาม และเข้าใจมากขึ้น แต่ก่อนนักเขียนก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่ค่อยกล้าไปถามคุณครู มันจึงทำให้นักเขียนไม่เข้าใจเรื่องต่างๆและพอสอบเก็บคะแนนนักเขียนนี้ทำแทบจะไม่ได้เลยค่ะ นักเขียนก็เลยพยายามรวบรวมความกล้าเพื่อไปถามคุณครู จนตอนนี้นักเขียนเริ่มชอบการที่จะไปถามครูแล้ว อีกอย่างเราเชื่อว่าเพื่อนๆทุกคนทำได้แน่นอนค่ะ4. เน้นสอบเก็บคะแนนในห้องมากกว่าคะแนนสอบกลางภาค,ปลายภาค การที่เราเน้นสอบเก็บคะแนนในห้องมากกว่าก็เพราะว่ามันจะมีส่วนช่วยคะแนนสอบกลางภาค, ปลายภาคได้ แบบว่าถ้าเราสอบกลางภาคและปลายภาคได้คะแนนไม่ถึงครึ่ง คะแนนเก็บของเราก็จะช่วยให้คะแนนสอบบกลางภาคและปลายภาคของเราได้เกินครึ่ง อีกอย่างคะแนนสอบกลางภาคปลายภาคใช้แค่ 20 - 30 เปอร์เซ็น เท่านั้นค่ะ สำหรับนักเขียนลองทำดูแล้วมันก็โอเคมากๆ คนสอบได้คะแนนน้อยๆก็ลองไปทำตามกันได้นะคะ5. ตะลุยโจทย์บ่อยๆ วิธีนี้นักเขียนคิดว่ามันดีสุดๆเหมือนกับข้อที่ 2 นะคะ เพราะว่าการที่เราตะลุยโจทย์บ่อยๆมันก็จะทำให้เรารู้จักการวิเคราะห์ แยกแยะ ว่าควรเลือกข้อไหนในโจทย์นั้นๆ และอีกอย่างทำให้เราเข้าใจเรื่องที่เราลองทำมากขึ้น หลายเท่าเลยค่ะ วิธีนี้นักเขียนลองทำแล้วมันสามารถทำให้นักเขียนรู้วิธีการทำมากขึ้น แม้ว่าตอนแรกมันจะดูยากๆหน่อย ทำแล้วแทบจะไม่ถูกเลย พอลองทำแบบบฝึกหัดเก่าๆทุกๆวันจนเริ่มจำข้อถูกได้แล้วค่ะ ถ้างั้นเพื่อนๆลองไปทำดูกันเยอะๆนะคะ แต่ละข้อที่นักเขียนยกมาก็อยากให้เพื่อนๆลองทำดู รับรองว่าได้ผลดีสุดๆเลยค่ะ ส่วนตัวนักเขียนแล้วอยากจะให้เพื่อนๆเปิดใจใน 5 วิธีนี้ เพราะว่ามันจะช่วยให้เราเก็บเกรด 4 มาเป็นของเราได้ค่ะ ถ้าเพื่อนๆมีเป้าหมายที่ชัดเจนรับรองว่าความสำเร็จอยู่ตรงหน้าอย่างแน่นอน ไม่ใกล้และก็ไม่ใกล้เลยทีเดียว แต่ก่อนนักเขียนก็ยังไม่เคยได้เกรด 4 เลย ตอนนี้ได้เกรด 4 ทุกเทอมเลยค่า ลืมบอกไปอีกอย่างหนึ่งมันสามารถทำให้เราบริหารเวลาได้ดีและไม่ค่อยติดโทรศัพท์เลยค่ะเครดิตภาพภาพหน้าปก ภาพโดย Jan Vašek / pixabayภาพที่ 1 StartupStockPhotos / pixabayภาพที่ 2 Minh Bùi / pixabayภาพที่ 3 Pexels / pixabayภาพที่ 4 14995841 / pixabayภาพที่ 5 F1 Digitals / pixabayภาพที่ 6 fotografierende / pixabay ขอขอบคุณเครดิตภาพ จาก pixabay7-11 Community ห้องลับเมาท์มอยของกินของใช้ในเซเว่น อะไรดีอะไรใหม่ ต้องรู้ ต้องคุย ต้องแชร์