ประหยัดรายจ่าย ในส่วนที่คาดไม่ถึงประหยัดน้ำชำระร่างกายแล้ว ต่อมาเป็นวิธีประหยัดน้ำที่เราไม่คาดคิด ขอบคุณภาพจาก Pixabay สำหรับคนที่ไม่ได้ซื้อเครื่องกรองน้ำแต่ใช้การซื้อน้ำขวดกิน อาจจะเป็นบ้านที่อยู่คอนโดหรือเป็นบ้านที่อยู่คนเดียวไม่สะดวกในการใช้เครื่องกรองน้ำ ถ้าเราสังเกตว่าซื้อน้ำมากินไป 1 ขวดจะแพงมาก 1 ขวดจะตกอยู่ที่ 7 - 10 บาทแต่ถ้าเราซื้อขวด 600 mg เป็น แพ็ค 1 แพ็คมี 12 ขวด จะตกอยู่ที่แพคละ 50 - 60 บาท พอหาร 12 ขวดแล้วจะตกขวดละ 4 -5 บาทเท่านั้น เริ่มถูกกว่ากันเยอะแล้วใช่ไหมคะ ภาพถ่ายจากนักเขียน - ขวดน้ำแพคใหญ่ แต่อย่าเพิ่งค่ะถ้าเราอยากประหยัดกว่านั้น ให้เราซื้อน้ำขวดใหญ่ไปเลยซื้อเป็นแพ็คใหญ่ขนาด 1.5 ลิตร 1.5 ลิตรเขาจะขายเป็นแพ็คละ 6 ขวดราคาอยู่ที่แพ็คละประมาณ 50 - 60 บาท แล้วแต่ยี่ห้อ จะเห็นได้ว่าราคา ขวดเล็กกับขวดใหญ่ต่อแพ็คแทบจะเท่ากันแต่แพ็คที่ขนาด 1,500 mg จะได้น้ำมากกว่าแพ็คเล็ก เยอะเลย ภาพถ่ายจากนักเขียน - ขวดน้ำขนาด 1.5 ลิตร เมื่อเราเอาน้ำแพ็คใหญ่ไปหาร 6 ขวดแล้วก็จะตกขวดละ 9 - 10 บาทเท่านั้นแต่ 1 ขวดมีปริมาณ 1.5 ลิตรคือมากกว่าขวดเล็ก ถึง 900 ลิตร ต่อขวด ซึ่งพอมาคิดคำนวณดูนะคะ แอดเดือนนึงถ้าซื้อขวดเล็ก แบบแพ็คละ 12 ขวด จะต้องซื้อถึง 5 Pack คิดแพ็คละ 55 บาทก็เป็นเงิน = 275 บ. แต่พอมาซื้อขวดใหญ่ขนาด 1.5 ลิตร แอดจะซื้อ 4 แพคเท่านั้น คิดเป็นแพ็คละ 55 = 220 บ. เป็นส่วนต่างที่ดูเล็กน้อยมาก แต่พอแอดเสียทุกเดือน ทุกปีเอามาบวกกันเริ่มเยอะละ เขียนตารางคร่าวๆ เทียบให้ช้ำใจเล่นนะคะ ขอบคุณภาพจาก Pixabay ตารางคำนวนค่าซื้อน้ำดื่ม 1 เดือนเสียเกินไป 55 บ.1 ปี เสียเกินไป 660 บ.10 ปี เสียเกินไป 6,600 บ.20 ปี เสียเกินไป 13,200 บ.30 ปี เสียเกินไป 19,800 บ.พอมารวมกันเยอะๆ แล้วเนี่ยเล็กน้อยดูไม่น้อยเลยใช่ไหมคะแล้วยิ่งลองเทียบดูถ้าเกิดเราคิดว่าเราจะซื้อกินอยู่เงี้ยตลอดชีวิตเพราะเดี๋ยวนี้คนเราก็ไม่ได้อยู่เป็นครอบครัวใหญ่แล้วนะการที่จะซื้อน้ำขวดมันก็เป็นเรื่องที่สะดวกกว่าเพราะว่าถ้าเกิดว่าเราใช้น้ำกรองเวลาเมื่อเทียบกับปีที่จะต้องเสียค่าไส้กรองการที่เราอยู่คนเดียวหรือ 1-2 คนบางทีการซื้อเครื่องกรองก็อาจจะไม่ตอบโจทย์ แต่มันก็ยังมีวิธีประหยัดกว่านี้นะคะเช่นการสั่งน้ำที่เขาส่งมาเป็นแกลลอนแต่อันนี้แอดก็ไม่แน่ใจในความสะอาดเราก็ต้องไปเช็คดูอีกทีนึงว่าบริษัทเขาเชื่อถือได้มาแค่ไหนก็ฝากเป็นวิธีที่จะประหยัดเล็กๆ น้อยๆ แต่รวมกันแล้วยิ่งใหญ่ให้ลองไปคำนวณและลองทำตามกันดูในเศรษฐกิจแบบนี้นะคะ ♡