'ลุงป้อม'บอก ชู 3 นิ้ว'อ๋อ ลูกเสือๆ'
!['ลุงป้อม'บอก ชู 3 นิ้ว'อ๋อ ลูกเสือๆ'](https://avatar.dmpcdn.com/p320x320/1705/78149705.png)
18 สิงหาคม 2563 ( 09:55 )
598
!['ลุงป้อม'บอก ชู 3 นิ้ว'อ๋อ ลูกเสือๆ'](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/08/18/f47887c0-e104-11ea-a0b4-232d08119930_original.png)
เมื่อวันที่ 18 ส.ค. เฟสบุ๊ก Wassana Nanuam ได้เผยแพร่คำให้สัภาษณ์สั้นๆของ พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ รองนายกรัฐมนตรี ที่ตอบคำถามถึงกรณีนักเรียนชู 3 นิ้ว และมีการผูกโบว์สีขาว ช่วงเคารพธงชาติ โดย พล.อ.ประวิตร ตอบว่า "อ๋อ ลูกเสือ ๆ "
จากนั้นเวลา 09.00 น.พล.อ.ประวิตร ได้ให้สัมภาษณ์อีกครั้งถึงกรณีการแสดงสัญลักษณ์เชิงการเมือง ลามไปถึงนักเรียนในโรงเรียนระดับมัธยมแล้ว ว่าห่วงเด็ก ต้องมีคนสร้างความเข้าใจให้กับเด็ก เมื่อถามว่ากังวลหรือไม่ว่าจะลามไปอีกเรื่อยๆ ในหลายพื้นที่ กระทรวงศึกษาต้องเข้ามาดูเรื่องนี้หรือไม่ พล.อ.ประวิตรกล่าวว่า ต้องขึ้นอยู่กับคนที่สนับสนุน และคิดดูให้ดี