กลุ่มภูเก็ตปลดแอก รวมตัวไล่รัฐบาล ชูป้ายถาม "มากู้ชาติหรือกู้หนี้"
![กลุ่มภูเก็ตปลดแอก รวมตัวไล่รัฐบาล ชูป้ายถาม "มากู้ชาติหรือกู้หนี้"](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/20dd56b0-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![กลุ่มภูเก็ตปลดแอก รวมตัวไล่รัฐบาล ชูป้ายถาม "มากู้ชาติหรือกู้หนี้"](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/07/26/d2e13270-cf3d-11ea-8433-c5d4d14f3a3c_original.jpg)
กลุ่มภูเก็ตปลดแอก รวมตัวชูป้ายไล่รัฐบาล เปิดข้อเรียกร้อง จี้รัฐบาลยุบสภา หยุดคุกคามประชาชน และร่างรัฐธรรมนูญใหม่
เมื่อเวลา 17.00 น. วันที่ 26 ก.ค. ที่บริเวณวงเวียนสะพานหิน ต.ตลาดใหญ่ อ.เมืองภูเก็ต กลุ่มภูเก็ตปลดแอก (Free Phuket) ประมาณ 200-300 คน โดยมีนิสิต นักศึกษา และประชาชนทั่วไป รวมตัวชูป้ายที่มีรูปของนายวันเฉลิม พร้อมข้อความว่า “ถูกบังคับสูญหาย” รวมถึงป้ายแสดงข้อความต่างๆ
เช่น หนูกลายเป็นเยาวชนชังชาติ เพียงเพราะออกมาเรียกร้องประชาธิปไตย, Do you hear the people sing?, มากู้ชาติ หรือมากู้หนี้, เห็นต่างไม่ผิด ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะแสดงความเห็น, อำนาจอธิปไตยเป็นของประชาชน, ไม่ได้ถูกจ้างมาเพราะค่าตัวแพง, ถ้าไม่สู้ก็จงอยู่อย่างทาส เป็นต้น
ทั้งนี้ ทางกลุ่มได้มีการอ่านข้อเรียกร้อง 3 ข้อ ได้แก่ 1.ต้องประกาศยุบสภา 2.หยุดคุกคามประชาชนและ 3.ร่างรัฐธรรมนูญใหม่ จากนั้นได้ร่วมกันเปิดไฟมือถือ ก่อนเดินทางกลับโดยสงบ
ทั้งนี้ มีเจ้าหน้าที่ตำรวจ ฝ่ายปกครอง ร่วมสังเกตุการณ์อยู่โดยรอบประมาณ 50 นาย นอกจากนี้ยังมี ประชาชนกลุ่มอื่นๆ ที่เห็นต่างเดินทางมาสังเกตุการณ์อยู่จำนวนมากด้วยเช่นกัน