นศ.ลำปาง เคลื่อนไหวตามปลดแอก ชู 3 นิ้ว หน้าหอนาฬิกา กลางเมือง - ภายใน ม.ธรรมศาสตร์
![นศ.ลำปาง เคลื่อนไหวตามปลดแอก ชู 3 นิ้ว หน้าหอนาฬิกา กลางเมือง - ภายใน ม.ธรรมศาสตร์](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/42cd3c40-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![นศ.ลำปาง เคลื่อนไหวตามปลดแอก ชู 3 นิ้ว หน้าหอนาฬิกา กลางเมือง - ภายใน ม.ธรรมศาสตร์](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/07/20/7d9fb8d0-ca52-11ea-8751-dd47eb04f5fd_original.jpg)
เมื่อวันที่ 20 กรกฎาคม ผู้สื่อข่าวรายงาน ว่า ในพื้นที่ จ.ลำปาง พบความเคลื่อนไหวของกลุ่มเยาวชน และนักศึกษาในพื้นที่ ออกมาเคลื่อนไหวตามกลุ่มเยาวชนปลดแอก โดยเพจเฟซบุ๊กชื่อ “พิราบขาว เพื่อมวลชน” ซึ่งเป็นเพจของกลุ่มเยาวชน และนักศึกษาใน จ.ลำปาง ได้โพสต์ภาพการออกมาเคลื่อนไหว โดยมีการเขียนข้อความประกอบภาพ ว่า แกนนำกลุ่มพิราบขาวเพื่อมวลชน ร่วมชูป้ายสนับสนุนข้อเรียกร้องของกลุ่มเยาวชนปลดแอก และสหภาพนักเรียน นิสิต นักศึกษาแห่งประเทศไทย ณ ข่วงนคร แยกหอนาฬิกา จังหวัดลำปาง และมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ศูนย์ลำปาง โดยมีข้อเรียกร้องดังนี้ ต้องประกาศยุบสภา, ร่างรัฐธรรมนูญใหม่, หยุดคุกคามประชาชน และข้อเรียกร้องของทางกลุ่มที่ต้องการให้มีการแก้ไขปัญหาทางเศรษฐกิจ เพื่อลดความเหลื่อมล้ำให้แก่ประชาชน “หากไม่มีการตอบรับที่ดีจากรัฐบาล จะมีการยกระดับในการแสดงออก”
ซึ่งในภาพที่โพสต์ได้มีชายไปยืนอยู่ริมถนนบริเวณข่วงนคร ห้าแยกหอนาฬิกา เทศบาลนครลำปาง โดยอยู่กลางเมืองลำปาง พร้อมกับชูสามนิ้ว และถือป้ายที่มีข้อความ ว่า ต้องประกาศยุบสภา , ร่างรัฐธรรมนูญใหม่ และหยุด คุกคามประชาชน รวมถึงบางคนก็ชูกระดาษที่พิมพ์ข้อความ ว่า ล้มล้าง อภิสิทธิ์ชน รวมถึงข้อความกรรมาชีพดิ้นรน อภิสิทธิ์ชนนอนกิน
นอกจากนี้ ยังมีการไปชูป้ายที่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ศูนย์ลำปาง อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง ด้วย และมีการนำป้ายไปวางไว้บริเวณตราธรรมจักร ที่อยู่ใต้อาคารเรียนรวม และยังไปยืนชู 3 นิ้ว และถือป้ายอยู่บริเวณรูปเหมือนศาสตราจารย์ ดร.ปรีดี พนมยงค์ ภายในมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ศูนย์ลำปาง ด้วย