ลำปางเพนกวิน นำเยาวชนปลดแอกเคลื่อนไหวชูป้ายเรียกร้องประชาธิปไตย
![ลำปางเพนกวิน นำเยาวชนปลดแอกเคลื่อนไหวชูป้ายเรียกร้องประชาธิปไตย](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/7e172e80-6e57-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![ลำปางเพนกวิน นำเยาวชนปลดแอกเคลื่อนไหวชูป้ายเรียกร้องประชาธิปไตย](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/07/26/1cf1b5f0-cf44-11ea-8433-c5d4d14f3a3c_original.jpg)
เมื่อเวลา 17.00 น.วันที่ 26 ก.ค.2563 ที่ข่วงนครห้าแยกหอนาฬิกา เทศบาลนครลำปาง กลุ่มพิราบขาวเพื่อมวลชนและกลุ่มเยาวชนปลดแอก หรือ ม็อบเยาวชนปลดแอก กลุ่มเยาวชน นักศึกษาจังหวัดลำปางรวมกันเฉพาะกิจและกลุ่มเยาวชน นักศึกษาจังหวัดลำปางรวมกันเฉพาะกิจกว่า400คน ออกมาเคลื่อนไหวชูป้ายโจมเพื่อเรียกร้องประชาธิปไตย โดยนายพินิจ ทองคำ แกนนำกลุ่มพิราบขาวเพื่อมวลชน ได้อ่านแถลงการณ์ข้อเรียกร้อง 5ข้อ ได้แก่ ร่างธรรมนูญใหม่ หยุดคุกคามประชาชน ประกาศยุบสภา แก้ไขปัญหาเศรษฐกิจ เพิ่มพื้นที่การแสดงออกทางการเมือง ก่อนที่จะมีแกนนำกลุ่มพิราบขาวเพื่อมวลชนและกลุ่มกลุ่มเยาวชน นักศึกษาจังหวัดลำปางรวมกันเฉพาะกิจสลับสับเปลี่ยนขึ้นศรัย
จากนั้นนายพริษฐ์ ชิวารักษ์ หรือเพนกวิน นักศึกษาคณะรัฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ขึ้นปราศรัยกล่าวโจมตีรัฐบาลพร้อมเรียกร้องประชาธิปไตยตามแถลงการณ์ข้อเรียกร้อง 5ข้อข้างต้น กำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจทหารคอยดูแลความสงบเรียบร้อย ก่อนที่ทางกลุ่มพิราบขาวเพื่อมวลชนและกลุ่มเยาวชนปลดแอก หรือ ม็อบเยาวชนปลดแอก กลุ่มเยาวชน นักศึกษาจังหวัดลำปางรวมกันเฉพาะกิจและกลุ่มเยาวชน นักศึกษาจังหวัดลำปางรวมกันเฉพาะกิจจะทยอยสลายการชุมนุมในเวลาประมาณ19.30 น.โดยเหตุการณ์ทั่วไปปกติ