นี่ก็ใกล้ช่วงสอบสอบแล้ว เราเชื่อว่าหลายๆคนคงกำลังประสบกับปัญหาที่ว่าอ่านหนังสือไปเท่าไหร่อ่านยังไงก็ยังจำไม่ได้สักที ยิ่งเป็นหนังสือที่มีเนื้อหาเยอะๆแล้วยิ่งยากในการที่จะทำความเข้าใจเนื้อหาในหนังสือเข้าไปใหญ่ แต่ทุกคนอย่าพึ่งกังวลไปค่ะเพราะวันนี้เรามี 5 เทคนิคอ่านหนังสืออย่างไรให้จำได้มาแบ่งปันให้ทุกคนได้นำไปปรับใช้กันค่ะ แต่ขอย้ำนะคะว่านี่เป็นวิธีที่เราใช้แล้วนำมาบอกเล่าเพื่อเป็นแนวทางให้กับทุกคน แต่ทุกคนควรหาวิธีการอ่านที่คิดว่าเหมาะกับตัวเองด้วยนะคะ 1.อ่านคร่าวๆในการอ่านหนังสือรอบแรกเราจะอ่านเนื้อหาในหนังสือแบบคร่าวๆก่อนค่ะ เพื่อให้ทราบเนื้อหาในหนังสือคร่าวๆหรือพอให้เห็นภาพลางๆก่อนว่ากล่าวถึงเรื่องอะไรมีเนื้อหาเกี่ยวกับอะไรบ้างเพื่อที่จะได้วางแผนในการอ่านถูก 2.อ่านและพยายามทำความเข้าใจเนื้อหาหลังจากที่เราทำการอ่านคร่าวๆในรอบแรกไปแล้วอาจทำให้เราพอมองเห็นภาพลางๆในสิ่งที่หนังสือกล่าวถึง แต่พออ่านรอบที่สองจะทำให้เราเข้าใจได้มากขึ้นเพราะเราจะพยายามอ่านและจดจำหรือทำความเข้าใจเนื้อหาให้มากที่สุด หากอ่านแล้วมีข้อสงสัยหรือส่วนที่ไม่เข้าใจให้รีบจดไว้ทันทีเพื่อที่จะได้นำไปสืบค้นจากแหล่งข้อมูลอื่นอื่นเพิ่มเติม 3.อ่านให้พอดีเราไม่ควรฝืนที่จะอ่านหนังสือในปริมาณที่มากเกินไปเพราะจะทำให้เรารู้สึกเหนื่อยแล้วจะไม่สามารถจดจำเนื้อหาได้ดีเท่าที่ควรจะเป็น ทางที่ดีเราควรวางแผนในการอ่านหนังสือของแต่ละวันโดยกำหนดว่าจะอ่านถึงหน้าไหนจะอ่านกี่หน้าแล้วทำตามเป้าหมายที่ตังไว้ 4.อ่านให้หลากหลายเราจะไม่อ่านหนังสือแค่วิชาเดียวติดต่อกันค่ะเพราะจะทำให้เรารู้สึกเบื่อแล้วไม่อยากอ่านต่อ เราจะอ่านหลายๆวิชาสลับกันไปเพื่อทำให้ตัวเราไม่รู้สึกเบื่อ 5.จดสรุปหลังจากที่เราได้ทำการอ่านและทำความเข้าใจเนื้อหาทั้งหมดแล้ว เราควรนำเนื้อหาที่เราได้เรียนรู้มาเขียนในรูปของการจดสรุปหรืออาจทำเป็นแผนภาพอาจจะทำไว้อ่านแยกของแต่ละบท เพื่อที่เราจะสามารถนำมาอ่านทบทวนได้ก่อนสอบ รูปภาพโดย โปรแกรม Canva เปิดประสบการณ์ความบันเทิงที่หลากหลายสุดปัง บน App TrueID โหลดเลย ฟรี !