หนังสือเล่มนี้เป็นเรื่องราวที่เกี่ยวกับตัวของผู้เขียนเอง (ฮาวัน) ฮาวันเป็นชายที่อายุกำลังจะเข้าเลขสี่ เกิดตั้งคำถามขึ้นมาว่าการใช้ชีวิตในปัจจุบันถูกต้องหรือไม่ ชีวิตที่ขยันขันแข็งแต่กลับไม่รู้ทิศทาง หรือหากตอนนี้เดินทางผิดก็ควรจะใช้ชีวิตที่เหลือให้ถูก ฮาวันจึงตัดสินใจลาออกจากงานเพื่อออกมาทดลองใช้ชีวิตเรื่อยเปื่อย ทำให้ค้นพบวิถีชีวิตที่ถูกใจเอามากๆ เพราะบางครั้งเราก็ใช้ชีวิตตามใจตัวเองบ้างก็ได้ขยันหมั่นเพียรเพื่อมีชีวิตแบบนี้น่ะหรือความเพียรมอบรางวัลแก่ทุกคนจริงหรือ? ฮาวันไม่ได้บอกให้ทุกคนเลิกพยายาม เพียงอยากจะบอกว่าหากใครพยายามแล้วผลไม่เป็นดั่งใจ อย่าโทษตัวเองเลยว่าเราพยายามไม่มากพอ เมื่อเราโตเป็นผู้ใหญ่โลกมักจะตั้งคำถามกับเราเสมอ อายุเท่านี้ มีอะไรเป็นของตัวเองบ้าง? ทำไมยังไม่แต่งงาน? ผู้ถามถามราวกับบอกว่าทำไมไม่ใช้ชีวิตเหมือนพวกเรา ฮาวันกล่าวว่าเขาเป็นคนที่ล้มเหลวจากสิ่งต่างๆที่คนอื่นบอกว่าดี ไหนๆก็ล้มเหลวแล้วก็ถือโอกาสพักซะเลย มาตามหาเส้นทางของชีวิตตัวเองดีกว่า อย่าพยายามควบคุมชีวิตของเรานักเลย อย่างไรแล้วเราก็ควบคุมไม่ได้ ตามใจตัวเองสักครั้ง รสชาติการลาออกช่างหอมหวาน บอกลาการตื่นจากนาฬิกาปลุกเพื่อลุกไปทำงาน ยอมปล่อยเงินเดือนเพื่อเลือกอิสระ เลิกจ้องเงินในบัญชี(ฮาวันมีเงินเก็บพออยู่หนึ่งปี) ใช้เวลาเพื่อเติมเต็มตัวเอง มีอิสระที่จะทำทุกสิ่งและอิสระที่จะไม่ทำอะไรเลย ซึ่งบางครั้งการไม่ทำอะไรเลยก็อาจจะมีความหมายมากกว่า อิสระที่จะใช้ชีวิตคนเดียว บางครั้งอาจจะลองใช้ชีวิตสันโดษดูบ้าง ลองออกไปท่องเที่ยวโดยไร้แผนการแล้วอาจจะสนุกกับเรื่องต่างๆที่บังเอิญพบเจอ ความหมายของการทำมาหากิน ฮาวันคิดว่าจะใช้เวลาหนึ่งปีหลังจากเรียนจบเป็นช่วงพักงาน เพราะต้องการหาที่อยากทำอย่างแท้จริง สุดท้ายก็ใช้เวลาล่วงเลยไปสามปี จากนั้นก็ออกไปทำงานโดยที่อย่างน้อยก็ไม่ใช่งานที่ไม่ชอบ เราจำเป็นต้องหาเงิน ไม่มีเวลาทำในสิ่งที่ชอบ บางครั้งไม่มีเวลาแม้กระทั่งพักผ่อนด้วยซ้ำ "เราทำงานเพื่อมีชีวิต หรือมีชีวิตเพื่อทำงาน" ตอนหนุ่มสาวเราก็ทำงานหาเงินเยอะๆ ตอนแก่ตัวเราก็ยังคิดมากเรื่องปากท้อง คงจะดีถ้าเราอยู่บนโลกที่แม้หาเงินได้ไม่มากก็ใช้ชีวิตอย่างมีความสุขได้ ตอนนี้ฮาวันเปลี่ยนความคิดแล้วว่าเขาไม่ได้ทำงานหาเงินเพื่อนาคตอีกแล้วแต่เขาหาเงินเพื่ออิสระในปัจจุบัน ซึ่งในตอนนี้เป็นฟรีแลนซ์ที่หาเงินเพื่ออิสระของเขาเอง เกือบแย่แล้วเรามักทุกข์ใจเมื่อเรื่องไม่เป็นดั่งที่เราต้องการ ชีวิตที่ไม่เป็นดั่งที่ใจต้องการคือสภาพปกติ ไม่มีเหตุผลที่เราจะต้องทรมาน เมื่อเราคาดหวัง แน่นอนเมื่อผลออกมาว่าเราจะคิดว่ามัน เกินคาด หรือ แย่กว่าที่คิด แต่หากเราไม่คาดหวังก็ไม่มีเกณฑ์กำหนด ใจเราก็จะเบาสบายขึ้นโดยรวมแล้วหนังสือเล่มนี้เป็นหนังสือที่ทำให้เรามองชีวิตในอีกแง่มุมหนึ่ง ซึ่งเป็นชีวิตที่เรียบง่าย ผ่อนคลาย ไม่เร่งรีบ เพราะชีวิตในปัจจุบันทุกคนต่างเร่งรีบเพื่อเป้าหมายหรือเพราะรีบหมุนให้ตามทันโลกหรือสังคม หากลองอ่านเล่มนี้จะทำให้รู้สึกได้พักผ่อนจากโลกที่วุ่นวายและได้หันกลับมามองตัวเองว่าเราได้ใช้ชีวิตแบบที่ชอบไหม ความขยันเปลี่ยนแปลงชีวิตเราไปเพียงใด หนังสือเล่มนี้เหมาะสำหรับผู้ที่กำลังเหนื่อยล้าจากการทำงานและเกิดคำถามมากมายกับตัวเอง หากได้อ่านเล่มนี้อาจจะนำแนวคิดต่างๆมาปรับใช้ในชีวิตเพื่อทำให้ใช้ชีวิตอย่างมีความสุขมากยิ่งขึ้นค่ะ ภาพโดย : ผู้เขียน เปิดประสบการณ์ความบันเทิงที่หลากหลายสุดปัง บน App TrueID โหลดเลย ฟรี !