..." สวัสดีค่ะผู้อ่านทุกท่าน! ต้องบอกเลยว่าตอนนี้เรื่องของการทำ Affiliate Marketing เป็นที่พูดถึงกันมากในขณะนี้ เพราะเป็นช่องทางการหารายได้ที่สะดวกและทำได้ง่ายๆเลยทีเดียว แค่แชร์ลิงค์ก็ได้เงินแล้วละค่ะทุกคน อยากรู้มั้ยว่าเรามีวิธีทำ Affiliate Marketing กันอย่างไร แต่ก่อนอื่นเราไปทำความรู้จักกับ Affiliate Marketing กันก่อนนะคะว่ามันคืออะไร? ถ้าพร้อมแล้วไปดูกันเลย "...Affiliate Marketing คือ ? ..." Affiliate Marketing (แอฟฟิลิเอต มาร์เก็ตติ้ง) คือ ระบบการตลาดแบบพันธมิตร หรือที่เรียกว่าเป็นพาร์ทเนอร์ร่วมกันระหว่างเจ้าของสินค้ากับพันธมิตร ซึ่งเจ้าของสินค้าตกลงให้ผลตอบแทนในรูปแบบของเงินค่าคอมมิชชั่นแก่พันธมิตร (พวกเรา) ที่ได้ทำการแนะนำสินค้าหรือบริการผ่านลิงค์ ซึ่งวิธีนี้ทำให้เจ้าของสินค้าได้ลูกค้าหรือผู้ใช้บริการใหม่ๆเพิ่มขึ้น นับว่าเป็นกลยุทธ์ทางการตลาดที่ธุรกิจใช้ทำเพื่อเพิ่มยอดขายและเพิ่มฐานลูกค้าได้ดีเลยทีเดียว "...รูปแบบของการทำ Affiliate Marketingการทำงานของระบบ Affiliate Marketing จะประกอบด้วย 3 ฝ่ายหลัก คือ 1. Merchant(ผู้ขาย) : เจ้าของสินค้าหรือบริการที่ต้องการขาย โดยเสนอค่าคอมมิชชั่นให้กับพันธมิตรที่ช่วยนำผู้ซื้อหรือผู้ใช้บริการมาให้2. Affiliate(พันธมิตร) : (เรา)ผู้ที่โปรโมทสินค้าหรือบริการของผู้ขายโดยใช้ลิงค์พิเศษที่สามารถติดตามได้จากเจ้าของสินค้าหรือบริการนั้นๆ ***3. Consumer(ผู้บริโภค) : ผู้ที่คลิกลิงค์ของพันธมิตรและทำการซื้อสินค้าหรือใช้บริการนั้นๆขั้นตอนการทำ Affiliate Marketing ซึ่งโดยทั่วไปแล้วจะมีขั้นตอน ดังนี้สมัครเข้าร่วมโปรแกรม : ให้เราสมัครเข้าร่วมโปรแกรม Affiliate ของบริษัทที่ต้องการโปรโมทสินค้า จากนั้นก็รอบริษัทอนุมัติค่ะ รับลิงค์ Affiliate : เมื่อสมัครผ่านแล้ว บริษัทจะให้ลิงค์เฉพาะที่มีรหัสพันธมิตรซึ่งใช้ในการติดตามการขายหรือการกระทำที่เกิดขึ้นจากลิงค์นั้นโปรโมทลิงค์ : ให้เรานำลิงค์ดังกล่าวไปโปรโมทสินค้าหรือบริการผ่านช่องทางออนไลน์ เช่น เว็บไซต์, บล็อก, โซเชียลมีเดีย, อีเมล, หรือการรีวิว โดยการแชร์ลิงค์สินค้าเหล่านั้นรับค่าคอมมิชชั่น : เมื่อมีการขายหรือการกระทำที่ต้องการ (เช่น การลงทะเบียน การดาวน์โหลด การซื้อสินค้า)เกิดขึ้นผ่านลิงค์นั้น เราก็จะได้รับค่าคอมมิชชั่นตามที่ตกลงกันไว้ ทั้งนี้ค่าคอมมิชชั่นจะเป็นไปตามเงื่อนไขขอแต่ละบริษัทด้วยนะคะข้อดีของ Affiliate Marketingสำหรับผู้ขาย : ลดความเสี่ยงในการลงทุนด้านการตลาด เนื่องจากจ่ายค่าคอมมิชชั่นเมื่อมีการขายจริง และเป็นการตลาดแบบกระจายสินค้าช่วยให้ผู้คนเข้าถึงและรู้จักสินค้ามากขึ้น มีโอกาสสร้างกำไรจากยอดขายเพิ่มขึ้นและขยายฐานลูกค้าได้มากขึ้นอีกด้วยสำหรับพันธมิตร(เรา) : มีโอกาสสร้างรายได้โดยไม่ต้องลงทุนในสินค้าหรือบริการ เพียงแค่โปรโมทและแนะนำเท่านั้น นับว่าเป็นการสร้างรายได้แบบ passive income ก็ว่าได้ เป็นการทำงานแบบออนไลน์ซึ่งอยู่ที่ไหนก็ทำได้เพียงแค่มีอินเตอร์เน็ตค่ะ ***สำหรับผู้บริโภค : ได้รับคำแนะนำและการรีวิวสินค้าจากแหล่งข้อมูลที่หลากหลาย ทำให้ตัดสินใจซื้อได้ง่ายขึ้นแนะนำเว็บไซต์ที่จะทำ Affiliate Marketing ** Lazada ** ....คือแพลตฟอร์มอีคอมเมิร์ซที่หลายคนให้ความสนใจในการทำ Affiliate ซึ่งเราจะสังเกตได้จากสื่อโซเชียลมีเดียที่มีลิงค์ของ Lazada ในโพสต์ต่างๆ ถ้าเราคลิกลิงค์เข้าไปแล้วซื้อสินค้า โพสต์นั้นก็สามารถสร้างรายได้ให้เราแล้วละค่ะ นับว่าเป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่เราสามารถทำ Affiliate กับแพลตฟอร์มนี้ได้ เพราะมีความน่าเชื่อถือและมีสินค้าให้เราเลือกโปรโมทได้มากมายหลายหมวดหมู่ เช่น แฟชั่น อิเล็กทรอนิกส์ สุขภาพและความงาม ของใช้ในบ้าน เป็นต้น....ภาพตัวอย่าง : โปรแกรม Affiliate ของ Lazada ** Shopee ** ....คือแพลตฟอร์มอีคอมเมิร์ซที่ให้บริการซื้อขายสินค้าออนไลน์หลากหลายประเภท ไม่ว่าจะเป็นสินค้าแฟชั่น อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ เครื่องใช้ภายในบ้าน เครื่องสำอาง และอื่นๆ อีกมากมาย แพลตฟอร์มนี้มีความนิยมสูงมาก เนื่องจากมีการจัดโปรโมชั่นและแคมเปญส่งเสริมการขายอย่างสม่ำเสมอ เช่น การลดราคาประจำเดือนและเทศกาลต่างๆ ซึ่งทำให้ผู้บริโภคได้รับสิทธิประโยชน์มากมาย นี่ก็เป็นอีกตัวเลือกที่เราจะทำ Affiliate ได้นะคะ....ภาพตัวอย่าง : โปรแกรม Affiliate ของ Shopee ** ACCESSTRADE ** ....เป็นเว็บไซต์การทำ Affiliate ที่รวมหลากหลายบริการ หลากหลายแบรนด์ ให้เลือกมากมาย เป็นที่นิยมในหลายประเทศในเอเชีย รวมถึงประเทศไทยด้วย มีความน่าเชื่อถือและมีชื่อเสียงในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ มีหลากหลายแคมเปญและประเภทของสินค้าที่ให้เราเลือกโปรโมท เราสามารถเลือกแคมเปญที่ตรงกับกลุ่มเป้าหมายของเราได้ เพื่อเพิ่มโอกาสในการสร้างรายได้อีกหนึ่งตัวเลือกในการทำ Affiliate ค่ะ....ภาพตัวอย่าง : โปรแกรม Affiliate ของ ACCESSTRADE ** Priceza ** ....Priceza เป็นเว็บไซต์เปรียบเทียบราคาและการช็อปปิ้งที่มีชื่อเสียงในภูมิภาคเอเชีย ซึ่งจะมีโปรแกรม Priceza Affiliate ที่ให้โอกาสแก่ผู้ใช้(อย่างพวกเรา)ที่สนใจทำงานด้านการตลาดออนไลน์ ได้เป็นส่วนหนึ่งในโครงการตลาดของ Priceza โดยรับค่าคอมมิชชั่นจากการแนะนำผลิตภัณฑ์หรือบริการจากเว็บไซต์ Priceza ซึ่งในเว็บไซต์ก็จะมีรายละเอียดเกี่ยวกับโปรแกรม การจ่ายเงิน และรายงานผลการขายที่ให้ความโปร่งใสและน่าเชื่อถือแก่เราได้ นี่ก็เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่น่าสนใจนะคะ....ภาพตัวอย่าง : โปรแกรม Affiliate ของ Priceza หมายเหตุ : การจ่ายค่าคอมมิชชั่นจะเป็นไปตามเงื่อนไขของแต่ละบริษัทนะคะ ซึ่งอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลาขึ้นอยู่กับเงื่อนไขและกฎเกณฑ์ของบริษัทด้วย ทั้งนี้แต่ละบริษัทก็จะมีแคมเปญให้ร่วมสนุกและมีโบนัสให้ด้วย รายได้จึงขึ้นอยู่กับผลงานค่ะ ..." เป็นอย่างไรบ้างค่ะแค่เราแชร์ลิงค์สินค้า มีคนซื้อ เราก็ได้เงินแล้วอ่ะ! 😁 ประโยคนี้มีอยู่จริงสินะ! แต่จะได้มากหรือน้อยนั้นก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่างนะคะ "... ....ผู้เขียนหวังว่าบทความนี้พอจะเป็นแนวทางในการหารายได้และเป็นประโยชน์กับผู้อ่านได้ไม่มากก็น้อยน๊า ฝากติดตามบทความต่อๆไปในเรื่องราวดีๆของผู้เขียนด้วยนะคะ รักและแบ่งปันเรื่องราวดีๆให้กันเสมอค่ะ พบกันใหม่ในบทความหน้าสำหรับวันนี้สวัสดีค่ะ.... เครดิตภาพภาพประกอบทั้งหมดโดย Masukaza (เจ้าของบทความ)ภาพปกโดย Andrea Piacquadio | Pexels ออกแบบโดย Canva เปิดประสบการณ์ความบันเทิงที่หลากหลายสุดปัง บน App TrueID โหลดเลย ฟรี !