เมื่อชีวิตอยู่จุดที่ต่ำที่สุดในชีวิตตั้งแต่เราทุกคนได้ใช้ช่วงเวลาวัยเด็กสู่วัยรุ่นบางครั้งเราก็ได้เจอปัญหาที่ไม่สามารถแก้ไขได้และเป็นจุดต่ำของชีวิตเราเหมือนกับว่าชีวิตเราจะไม่มีวันได้เห็นแสงสว่างและเรื่องจริงอีกอย่างหนึ่งคือไม่ใช่แค่กับบุคคลใดกับบุคลหนึ่งแต่เป็นทุกช่วงเวลาของชีวิตเราทุกคนจากเด็กจนโต ทุกคนต่างมีช่วงความกังวล และ เครียดต่างกัน คนในช่วงวัยรุ่นประมาณ18-25เป็นจุดเริ่มต้นของชีวิตทำงานแบกรับความเครียดกังวลรับผิดชอบชีวิตและเริ่มรู้จักคำว่ารสชาติของความทรหดการทำงานมีเงินเก็บและความสัมพันธ์(มันแค่เป็นจุดเริ่มต้น)คนในช่วงวัย25-40เป็นช่วงของชีวิตเปรียบเทียบคนอื่น ตัดสินตัวเองว่าแย่ไม่ดีเหมือนคนอื่น อยากจะกลับเป็นเด็ก เบื่อชีวิตไม่มีอะไรดีขึ้นเลย(น่าเศร้ามาก)ยิ่งคนที่ไม่ได้มีความสามารณจัดการชีวิตตัวเองเรียกได้เลยว่า พังแบบ(ก)ล้านตัว ร่างกายสุขภาพเสื่อมเสียไปตามเวลาไม่ได้รับการดูแล อาจมีปัญหาทางจิต และ เรื่องการเงินตกต่ำก็เป็นสาเหตุของการดำเนินที่ไร้เงินเก็บ แค่เรื่องไม่มีเงินก็เป็นปัญหานะ ถ้ามีสามีหรือภรรยา ทั้งคู่ก็ต้องควรบริหารความเสี่ยงในชีวิตครอบครัวของตน คนวัย40-60เป็นช่วงน้อยใจของชีวิตสมบูรณ์ขนานแท้ มีอาการเจ็บปวดทางร่างกาย แถมโรคภัยก็ตามมาเป็นแพ็คเกจควบคู่ เหนื่อยไม่มีความสุขโหยหาความดีงามในชีวิตและที่แย่ที่สุดคือเรียกร้องความสนใจจากคนรอบข้าง ยิ่งคนที่ไม่สามารถสร้างความภูมิใจให้กับตนเองได้อย่างปิติยินดี ก็จะเสียใจเป็นอย่างยิ่ง เราควรยอมรับช่วงเวลาของชีวิตและควรเเก้ไขจุดบอดและวางเเผนจัดการในแต่ละชาวงวัย 1.จัดการเเละวางเเผนชีวิตในเเต่ละช่วงค่อยๆทำค่อยๆเป็น ควรควบคู่เเผนระยะสั้น เเละ ระยะยาว ไม่ว่า การเรียนรู้ ดารเงิน เเละความสัมพันธ์2ยิ่งเรารู้ถึงความแตกชั้นของตัวเรากับคนอื่นยิ่งต้องรีบทำ เชื่อไหมคนในวัยเดียวกันยังมีกระบวนการคิดจัดการชีวิตต่างกัน ไปให้ไกลและจุดที่ความฝันเราจงเป็นคนที่ไม่เหมือนคนอื่น3ยิ้มบ่อยๆและมองโลกให้เรียบง่ายมองโลกอย่างไม่ต้องกังวลมันจะช่วยทำให้เรามีความสุขที่ดีแสนวิเศษ สร้างความภูมิใจ เคล็บลับของนักเขียน ที่ใช้ในชีวิตประจำวันได้ผลตลอดเลย(การเก็บเงินก็เป็นความภูมิใจของชีวต) ความอบอุ่นที่เห็นเงินเก็บเติบโตเเบบก้าวกระโดด4.การมีความรู้ทรงปัญญาเป็นความน่าชื่มชนเเละดูมีคุณค่าเเละความรู้มาจากประสบการณ์เติบโตจากการเก็บเกี่ยวทำให้ชีวิตเราผ่านความทรหดอย่างผู้มีความสามารถจัดการเเบบผู้ใหญ่เต็มตัว ความเป็นผู้ใหญ่ไม่ใช่อายุเต่เป็นความคิดจากประสบการณ์สะสมเป็นเวลตกผลึก ลงนามปากาก''Moonlight🌙'' สรุปสำหรับตัวนักเขียนเองก็อยู่ในช่วงชีวิต30+เเก่กว่าความเป็นจริงไปมากก็เถอะเเต่ทุกข้อที่นักเขียนบอกมันใช่ได้ผลกับตัวนักเขียนเเองเเละอยากให้นักอ่านลองเปิดตาเเละใจเเละทำความเข้าใจปัญหาในช่วงชีวิตของเเต่ละคนในเต่ละช่วงเวลา ตอนี้นักเขียนเองต้องเจอปัญหาครอบครัว การเงิน ความสัมพันธ์ ความรัก บอกตามตรงต้องใช้เวลาเเก้ไขเป็นอย่างมากเลยละอดทนกับความกังวลภายในใจเป็นความทรมานไม่รู้จักจบสิ้นเเต่ๆ นักเขียนเชื่อว่าเราจะผ่านช่วงเวลาอันเลวร้ายนี้ไปเเค่ต้องค่อยๆเเก้ไปทีละอย่างเครดิตภาพหน้าปกโดย Pexelsเครดิตภาพที่ 1 โดย Pexelsเครดิตภาพที่ 2 โดย geraltเครดิตภาพที่ 3 โดย KarinaMirzoyeva เครดิตภาพที่ 4 โดย Peggychoucair เปิดประสบการณ์ความบันเทิงที่หลากหลายสุดปัง บน App TrueID โหลดเลย ฟรี !