วันขึ้นปีใหม่ 2023 อินทนนท์หนาวสุดขั้ว “เหมยขาบ” ขาวโพลนเต็มดอย
![วันขึ้นปีใหม่ 2023 อินทนนท์หนาวสุดขั้ว “เหมยขาบ” ขาวโพลนเต็มดอย](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![วันขึ้นปีใหม่ 2023 อินทนนท์หนาวสุดขั้ว “เหมยขาบ” ขาวโพลนเต็มดอย](https://cms.dmpcdn.com/news/2023/01/02/447a96c0-8a43-11ed-a52d-cd35c5183029_original.jpg)
บรรยากาศ วันขึ้นปีใหม่ 2023 เกิดน้ำค้างแข็ง หรือ เหมยขาบ ต่อเนื่องเป็นวันที่ 2 รับเทศกาลปีใหม่ และถือเป็นครั้งที่ 9 ของฤดูหนาวปีนี้ ที่ยอดดอยอินทนนท์ อำเภอจอมทอง จังหวัดเชียงใหม่ โดยเช้านี้ ( 2 มกราคม) อุณหภูมิยอดหญ้าอยู่ที่ 0.5 องศาฯ ส่วนบริเวณยอดดอยวัดได้ 2 องศาเซลเซียส ส่วนที่จุดชมวิวกิ่วแม่ปาน บริเวณกิโลเมตรที่ 42 วัดได้ 4 องศาเซลเซียส และบริเวณที่ทำการอุทยานแห่งชาติดอยอินทนนท์ กิโลเมตรที่ 31 วัดได้ 10 องศาเซลเซียส
ทั้งนี้อุณหภูมิที่ลดต่ำอย่างมาก ทั้งที่ยอดดอยและจุดชมวิวกิ่วแม่ปาน ทำให้เกิดเหมยขาบบริเวณยอดดอย หน้าหน่วยพิทักษ์อุทยานแห่งชาติดอยอินทนนท์ จนขาวโพลนมองเห็นได้อย่างชัดเจน สร้างความตื่นตาตื่นใจให้นักท่องเที่ยวที่เดินทางมาท่องเที่ยวเพื่อสัมผัสลมหนาวเป็นอย่างมาก หลายนำกล้องและโทรศัพท์มือถือขึ้นมาถ่ายภาพเหมยขาบที่เกาะตามยอดหญ้าด้วยความตื่นเต้น เพื่อเก็บความประทับใจไว้ส่งอวดเพื่อนฝูง รวมทั้งอัปเดตลงโซเชียลมีเดีย
สำหรับจำนวนนักท่องเที่ยวที่เดินทางมาเยือนอุทยานแห่งชาติดอยอินทนนท์ เมื่อวานนี้ ( 1 มกราคม) มีจำนวน 6,404 คน เป็นนักท่องเที่ยวชาวไทย 5,913 คน และต่างชาติ 491 คน ซึ่งมีจำนวนลดลงจากวันส่งท้ายปีเก่า 31 ธันวาคม 2565 ที่มียอดสูงสุดกว่า 1,4957 คน
ข้อมูลจาก : ผู้สื่อข่าวภูมิภาคจังหวัดเชียงใหม่
ภาพจาก : ผู้สื่อข่าวภูมิภาคจังหวัดเชียงใหม่