ใครเป็นสาวกแคคตัสเหมือนเราบ้างคะ แคกตัสเป็นไม้ที่มีเสน่ห์ น่ารักชวนมอง เพลินตา เพลินใจ เหมาะกับอากาศร้อนๆ ของบ้านเรา ต้นเล็กน่ารัก ตะมุตะมิ แถมเลี้ยงง่าย ใช้พื้นที่ไม่เยอะ ปกติเราก็ชอบไปหาซื้อเจ้าต้นแคคตัส ตามตลาดต้นไม้ หรือเอฟจากร้านค้าออนไลน์กัน จนสะสมต้นแคคตัสไว้เต็มบ้านเลยค่ะ เลี้ยงแคคตัส กันหลายสายพันธุ์มานาน จนออกดอกออกฝัก เลยมีความคิดอยากจะลองเพาะเมล็ดแคคตัสเองดูค่ะ หลายคนอาจคิดว่าจะยาก ไม่ยากเลยค่ะวันนี้เราจะมาชวนเพาะเมล็ดแคกตัสกันค่ะ อุปกรณ์ที่ใช้ก็มีดังนี้ เมล็ดแคกตัส กระถาง กาบมะพร้าวแช่น้ำ ดินปลูกแคกตัส ถุงพลาสติกใบใหญ่ขั้นต่อมาเราต้องมาเก็บเมล็ดแคคตัสจาก ต้นแคคตัสของเรากันก่อนค่ะ วันนี้เราจะพาทุกคนมาเก็บเม็ดแคคตัส ที่ชื่อว่า แมมมิลาเลีย คาร์มิเน่ กันค่ะแคสตัสในตระกูลมิลาเลียมีหลายชนิดสายพันธุ์ มากมาย ทุกสายพันธุ์จะมีความสวยงามน่ารักเฉพาะตัวแตกต่างกันไป วันนี้เราจะแนะนำแมมมิลลาเลีย บางชนิด ดังนี้1. แมมขนแมวและแมมขนแกะ 2 ชนิดนี้จะคล้ายกันมาก เพราะมีขนปุยๆ เหมือนกัน แต่ขนแกะจะฟู กว่าเล็กน้อย แต่น่ารักไม่แพ้กันค่ะ2. แมมผู้เฒ่า จะมีลำต้นทรงกระบอก มีขนสีขาวทั่วต้น และมีขนขาวกระจุกตรงหัว เหมือนผู้เฒ่าเลยค่ะ น่ารักมากๆแมมลูกกอล์ฟ มีทรงกลม หนามสีขาวเรียงตัวกันแน่นรอบๆ ทำให้มีลักษณะเหมือนลูกกอล์ฟ แต่ถ้าเลี้ยงในร่มก็จะมีทรงรีๆ ค่ะ แต่ก็ยังมีลักษณะคล้ายๆ ลูกกอล์ฟอยู่นะคะ ส่วนแมมตระกูลมิลลาเลียที่เรากำลังจะเก็บเม็ดกันนี่ ชื่อ "คาร์มิเน่" สาวกแคกตัสจะชอบเลี้ยงกันมาก เพราะมีความน่ารัก มีหลากหลายสี ทั้งคาร์มิเน่ ขาว คาร์มิเน่เหลือง คาร์มิเน่ แดง ลำต้นของคาร์มิเน่ จะเป็นทรงรี มีหนามสั้นๆ สีต่างๆ แล้วแต่พันธุ์ ออกดอกง่าย ออกดอกทีก็ได้ชื่นชมความน่ารัก สดใส กันเลยค่ะ บางต้นออกดอกรอบหัวเป็นมงกุฏน่ารักสุดๆ ไปเลยค่ะคาร์มิเน่ จะออกดอกช่วงเดือน ม.ค. - มี.ค. พอเมษายน ก็จะเริ่มติดฝักค่ะ เราสามารถเก็บฝักไปเพาะเมล็ดได้ เมื่อเราได้ฝักของแมมมิลลาเลียคาร์มีเนแล้ว เราก็จะแกะเมล็ดออกจากฝักค่ะ เมล็ดเค้าจะเล็กมากๆๆ เราต้องใช้ที่กรองตาข่ายถี่ๆ ล้างเมล็ดออกจากฝักค่ะเมื่อแยกเมล็ดออกจากฝักได้แล้ว เราก็จะนำเมล็ดไปตากให้แห้ง เพื่อเตรียมนำไปปลูกค่ะขั้นต่อมาเราจะมาเตรียมกระถางปลูกค่ะนำกาบมะพร้าวแช่น้ำรองก้นกระถาง แล้วใส่ดินปลูกแคกตัสไปประมาณ ¾ กระถาง ค่ะ โรยด้วยปุ๋ยละลายช้าหรือออสโมโคท เล็กน้อย ประมาณ 1 ช้อนชาค่ะรดน้ำกระถางให้ดินชุ่มน้ำ หรืออาจจะนำกระถางไปแช่น้ำให้น้ำซึมจากก้นกระถางก็ได้ค่ะแล้วก็โรยเมล็ดที่เราเตรียมไว้ได้เลยค่ะ โรยให้กระจายทั่วๆเราจะอบกระถางเพาะด้วยถุงปิดปากแล้วพ่นน้ำใส่ค่ะ รอประมาณ 2 สัปดาห์นะคะ เมล็ดจะเริ่มแทงราก ออกตุ่มเขียวๆ ให้เราได้เห็นประมาณ 8-12 เดือน ต้นจะงอกขึ้นมามีขนาดประมาณ 2 เซ็นต์คะเท่านี้เพื่อนๆ ก็จะได้ต้นอ่อนแมม คาร์มิเน่ไปเลี้ยงดูให้น้องเจริญเติบโตกันต่อไปค่ะ หวังว่าเพื่อนๆ จะสนุกกับการเพาะเมล็ดแคคตัสกันนะคะสนใจเข้าไปชมเพจของสวนได้ที่Facebook Saithong Garden ทรายทองการ์เด้นท์ช่อง YouTube Sinethong GardenCredit ภาพจากผู้เขียน เปิดประสบการณ์ความบันเทิงที่หลากหลายสุดปัง บน App TrueID โหลดเลย ฟรี !