พสกนิกรจังหวัดนครพนม ประกอบพิธีจุดเทียนถวายพระพรชัยมงคล แด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
![พสกนิกรจังหวัดนครพนม ประกอบพิธีจุดเทียนถวายพระพรชัยมงคล แด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/7e172e80-6e57-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![พสกนิกรจังหวัดนครพนม ประกอบพิธีจุดเทียนถวายพระพรชัยมงคล แด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/07/29/1fde6420-d13d-11ea-8433-c5d4d14f3a3c_original.jpg)
นครพนม – วันที่ 28 กรกฎาคม 2563 ที่บริเวณศาลาประชาคมยงใจยุทธ ศาลากลางจังหวัดนครพนม นายสยาม ศิริมงคล ผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม พร้อมด้วยนายรังสรรค์ คัมภิรานนท์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม นายชาตรี จันทร์วีระชัย รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม นำคณะหัวหน้าส่วนราชการ ศาล อัยการ ทหาร ตำรวจ ข้าราชการพลเรือน คณะครูอาจารย์ เหล่ากาชาดจังหวัดนครพนม นักเรียน นักศึกษา ภาคเอกชน และประชาชนจังหวัดนครพนม ประกอบพิธีถวายเครื่องราชสักการะ และจุดเทียนถวายพระพรชัยมงคลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวันเฉลิมพระชนมพรรษา 68 พรรษา 28 กรกฎาคม 2563 เพื่อเป็นการแสดงถึงความจงรักภักดีและน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณที่พระองค์ท่านทรงมีต่อพสกนิกรจังหวัดนครพนมและประเทศชาติ
โดยพิธีได้เริ่มขึ้นเมื่อผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนมประธานในพิธี นำพสกนิกรชาวจังหวัดนครพนมถวายความเคารพ เบื้องหน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว จากนั้นประกอบพิธีถวายเครื่องราชสักการะ(วางพานพุ่มทอง-พุ่มเงิน) เปิดกรวยกระทงดอกไม้ธูปเทียนแพ จากนั้นได้จุดเทียนมหามงคลและนำไฟมาต่อให้กับนายนรวัฒน์ สวยงาม ผู้พิพากษาหัวหน้าศาลจังหวัดนครพนมและผู้ที่มาร่วมงาน เมื่อทุกคนจุดเทียนครบแล้วได้ยืนสงบนิ่ง ประธานในพิธีกล่าวกราบบังคมทูลถวายพระพรชัยมงคล ก่อนที่ทุกคนจะร่วมร้องเพลงสรรเสริญพระบารมี และเพลงสดุดีจอมราชา 2 จบ และเมื่อสิ้นเสียงเพลงต่างก็พร้อมใจกันเปล่งเสียง ทรงพระเจริญ 3 จบ ดังกึกก้องทั่วบริเวณศาลาประชาคมยงใจยุทธ ศาลากลางจังหวัดนครพนม