ฉีดต่อเนื่อง! ‘นักรบชุดน้ำเงิน’ ลุยพ่นน้ำปราบฝุ่น PM 2.5 ที่สวนลุมฯ
![ฉีดต่อเนื่อง! ‘นักรบชุดน้ำเงิน’ ลุยพ่นน้ำปราบฝุ่น PM 2.5 ที่สวนลุมฯ](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/42cd3c40-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
16 ธันวาคม 2563 ( 11:32 )
74
![ฉีดต่อเนื่อง! ‘นักรบชุดน้ำเงิน’ ลุยพ่นน้ำปราบฝุ่น PM 2.5 ที่สวนลุมฯ](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/12/16/833f3910-3f59-11eb-9b6d-3fdf37c2e48e_original.jpg)
เมื่อวันที่ 16 ธันวาคม เวลา 10.30 น. ที่บริเวณประตู 1 สวนลุมพินี จากกรณีตามนโยบาย พล.อ.เฉลิมพล ศรีสวัสดิ์ ผู้บัญชาการทหารสูงสุด (ผบ.ทสส.) ที่ให้กองบัญชาการกองทัพไทย (บก.ทท.) โดยหน่วยบัญชาการทหารพัฒนา (ผบ.นทพ.) แก้ปัญหาเรื่องฝุ่นละอองขนาดเล็ก PM 2.5 และมลพิษที่ส่งผลต่อทางเดินหายใจของประชาชนในพื้นที่ กทม.โดย นทพ.ร่วมกับนักเรียนช่างฝีมือทหาร สถาบันวิชาการป้องกันประเทศ (รร.ชท.สปท.) จัดรถพ่นละอองไอน้ำความดันสูงเพื่อแก้ปัญหาฝุ่น PM2.5 บริเวณสวนลุมพินี โดยใช้ทิศทางการยิงน้ำและละอองน้ำในทิศทางเดียวกันเพื่อให้อากาศเคลื่อนที่และอุณหภูมิอากาศลดลง 2-5 เซลเซียส เพื่อให้ฝุ่นตกลงมาจากการเคลื่อนที่ของอากาศและน้ำ