เห็นยืนอยู่ใต้ต้นไม้ ถามไม่ตอบ สามีเอะใจเดินไปดู ผงะเจอภรรยาเป็นศพ
![เห็นยืนอยู่ใต้ต้นไม้ ถามไม่ตอบ สามีเอะใจเดินไปดู ผงะเจอภรรยาเป็นศพ](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/20dd56b0-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![เห็นยืนอยู่ใต้ต้นไม้ ถามไม่ตอบ สามีเอะใจเดินไปดู ผงะเจอภรรยาเป็นศพ](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/07/16/8117b510-c77f-11ea-b23b-2ff555190ad0_original.jpg)
เมื่อเวลา 20.00 น. วันที่ 16 ก.ค. ร.ต.อ.ประวิทย์ อ้อยแดง ร้อยเวรสอบสวน สภ.ชะอำ จ.เพชรบุรี รับแจ้งมีคนผูกคอเสียชีวิตใต้ต้นไม้ ภายในชุมชนห้วยทรายใต้ อ.ชะอำ จึงรุดไปตรวจสอบพร้อมด้วย ชุดสืบสวน กู้ภัยสว่างสรรเพชรธรรมสถาน
ที่เกิดเหตุพบผู้เสียชีวิตเป็นหญิง 1 ราย โดยมีรองเท้าสีดำของผู้ตายวางอยู่ 1 คู่ เจ้าหน้าที่ตำรวจตรวจสอบตามร่างกาย ไม่พบบาดแผล หรือร่องรอยการต่อสู้แต่อย่างใด คาดเสียชีวิตมาแล้วประมาณ 1 ชั่วโมง ทราบชื่อผู้ตายคือ นางสมปอง (ขอสงวนนามสกุล) อายุ 52 ปี
จากการสอบสวน นายวิโรจน์ อายุ 55 ปี สามีผู้ตาย ให้การว่า ผู้ตายอยู่กินกับตนมา 10 ปี มีโรคประจำตัวเป็นโรคหอบและโรคไมเกรน ก่อนเกิดเหตุผู้ตายได้บนปวดหัวอยู่บ่อย ๆ ติดต่อกันมา 4-5 วันแล้ว และได้ออกมาต้อนวัวเข้าคอกกับตนเมื่อช่วงค่ำ
จากนั้นไม่เห็นผู้ตายเดินตามมาช่วยต้อนฝูงวัว จึงออกเดินหา จนมาพบว่าผู้ตายยืนอยู่ใต้ต้นไม้ จึงเดินเข้าไปถามว่าทำไมไม่ช่วยกันต้อนฝูงวัวเข้าคอก แต่ก็ไม่มีเสียงตอบรับ จึงเดินเข้าไปใกล้ จนเห็นผู้ตายผูกคอเสียชีวิตแล้ว
เบื้องต้นเจ้าหน้าที่ตำรวจคาดผู้ตายเครียดปัญหาเรื่องโรครุมเร้าก่อนตัดสินใจแขวนคอตาย โดยจะส่งร่างผู้ตายให้แพทย์โรงพยาบาลชะอำตรวจอย่างละเอียดอีกครั้งก่อนมอบให้ญาตินำไปบำเพ็ญกุศลตามศาสนาต่อไป