เลย ลดโลกร้อน ถีบเลย ปั่นจักรยาน ปั่น ปัน บุญ
![เลย ลดโลกร้อน ถีบเลย ปั่นจักรยาน ปั่น ปัน บุญ](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/7e172e80-6e57-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![เลย ลดโลกร้อน ถีบเลย ปั่นจักรยาน ปั่น ปัน บุญ](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/07/20/41ef19b0-ca4e-11ea-8751-dd47eb04f5fd_original.jpg)
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่หน้าเทศบาลเมืองเลย ร่วมกับชมรมจักรยานฮักเลย ถีบเลย นำโดยนายสัมพันธ์ คูณทวีลาภผล นายกเทศมนตรีเมืองเลย ประธานชมรมจักรยานฮักเลย ถีบเลย จัดกิจกรรมปั่นจักรยาน Loei Car Free Day 2020 “ปั่น ปัน บุญ” จากหน้าพิพิธภัณฑ์เมืองเลย ไปสำนักสงฆ์ภูบักโง่น บ้านหนองหญ้าไซ อำเภอเมืองเลย จังหวัดเลย ระยะทางไป-กลับ 38 กิโลเมตร
โดยมีเครือข่ายชมรมจักรยานในจังหวัดเลย ร่วมกว่า 100 คน ประกอบด้วย ฮักเลยถีบเลย ปั่นฮักรักฤกษ์ท่าลี่ เสือชาววัง เสือหนองหญ้าปล้อง ปากปวน ด่านซ้าย และชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพจังหวัดเลย เป็นต้น และร่วมทำบุญถวายผ้าป่าสามัคคี ณ สำนักสงฆ์ภูบักโง่น บ้านหนองหญ้าไช ตำบลนาดินดำ อำเภอเมืองเลย จังหวัดเลย
โดยกิจกรรมเริ่มด้วย นายสัมพันธ์ คุณทวีลาภผล ประธานชมรมจักรยานฮักเลย ถีบเลย กล่าวพบปะกับนักปั่น และตั้งขบวนและเคลื่อนขบวนจักรยานไปตามเส้นทางที่กำหนดถึงที่พักสงฆ์ภูบักโง่น ถวายตันผ้าป่าแก่พระภิกษุสงฆ์ และร่วมกันบำเพ็ญสาธารณะประโยชน์ ชมความสวยงามของถ้ำที่ภูบักโง่น เป็นอันจบกิจกรรม