น้ำท่วมหนัก! 2 หมู่บ้านในจังหวัดตาก ฝนตกต่อเนื่อง ใช้ไฟฟ้าไม่ได้
![น้ำท่วมหนัก! 2 หมู่บ้านในจังหวัดตาก ฝนตกต่อเนื่อง ใช้ไฟฟ้าไม่ได้](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![น้ำท่วมหนัก! 2 หมู่บ้านในจังหวัดตาก ฝนตกต่อเนื่อง ใช้ไฟฟ้าไม่ได้](https://cms.dmpcdn.com/news/2023/08/01/dac4ac60-3060-11ee-b371-776974901079_original.jpg)
น้ำท่วมหนัก! 2 หมู่บ้านในตำบลแม่อูสุ อ.ท่าสองยาง ฝนตกต่อเนื่อง หม้อแปลงจมน้ำ ไม่สามารถใช้ไฟฟ้าได้ จนท.กำลังเร่งแก้ไขปัญหา
1 สิงหาคม 2566 ผู้สื่อข่าวรายงานจาก อ.ท่าสองยาง จ.ตาก ว่า ชาวบ้านทีโนะโคะ หมู่ที่ 4 ตำบลแม่อูสุ อ.ท่าสองยาง ยังคงนำทรัพย์สินมาไว้บนพื้นที่สูงหลังถูกน้ำท่วม เพราะหมู่บ้านแห่งนี้เป็นหมู่อยู่ปากทางเข้าถ้ำแม่อูสุ ที่เป็นแหล่งท่องเที่ยวที่สำคัญ ในความดูแลของอุทยานแห่งชาติแม่เมย โดยชาวบ้านยังคงเฝ้าระวังน้ำ และไม่ไว้วางใจในสถานการณ์น้ำ ขณะที่ยังคงมีฝนตกลงมาอย่างต่อเนื่อง ส่วนหมู่บ้านด้านใน ชาวบ้านบางส่วนอพยพออกมาอยู่ข้างนอก การเข้าหมู่บ้านต้องใช้เรือเข้าไป เช่นเดียวกับหมู่บ้านโค๊ะลุ ตำบลแม่อูสุ ได้รับผลระทบเช่นกัน
ล่าสุด ชาวบ้านทั้ง 2 หมู่บ้าน ไม่สามารถใช้ไฟฟ้าได้ เนื่องจากหม้อถูกน้ำท่วม ทำให้เจ้าหน้าที่การไฟฟ้าภูมิภาค อ.ท่าสองยางต้องตัดกระแสไฟฟ้า และกำลังเร่งแก้ไขปัญหา
ด้านนายศุภชัย จันทระ เจ้าหน้าที่อุทยานแห่งชาติแม่เมยกล่าวว่า ชาวบ้านยังไม่ไว้วางใจสถานการณ์น้ำ เพราะฝนยังตกหนักต่อเนื่อง น้ำอาจจะขึ้นสูงอีก การระบายค่อนข้างช้า