เลือกตั้ง อบจ.โคราช วุ่น! หนุ่มใหญ่ร้อง ถูกสวมสิทธิ์ยกครอบครัว ลั่นดำเนินคดีถึงที่สุด
![เลือกตั้ง อบจ.โคราช วุ่น! หนุ่มใหญ่ร้อง ถูกสวมสิทธิ์ยกครอบครัว ลั่นดำเนินคดีถึงที่สุด](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/20dd56b0-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![เลือกตั้ง อบจ.โคราช วุ่น! หนุ่มใหญ่ร้อง ถูกสวมสิทธิ์ยกครอบครัว ลั่นดำเนินคดีถึงที่สุด](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/12/20/5d4710a0-4299-11eb-80e3-2fbf2839b261_original.jpg)
เลือกตั้ง อบจ.โคราช วุ่น! หนุ่มใหญ่ร้องถูกสวมสิทธิ์ยกครอบครัว ลั่นดำเนินคดีถึงที่สุด ด้าน จนท.เผยมีชาย-หญิงมาใช้สิทธิ์ตั้งแต่เช้า
เมื่อเวลา 11.25 น. วันที่ 20 ธ.ค. 2563 ที่หน่วยเลือกตั้งที่ 23 เขตเลือกตั้งที่ 4 อาคารเอนกประสงค์โรงเรียนบ้านหลักร้อย ต.ในเมือง อ.เมืองนครราชสีมา จ.นครราชสีมา นายสุพัฒน์ กรัญญประสิทธิ์ อายุ 56 ปี และนางบุญยอด เหลี่ยมสูงเนิน อายุ 74 ปี ทั้งสองอยู่บ้านเลขที่ 2398/1 ถ.มุขมนตรี ต.ในเมือง อ.เมืองนครราชสีมา จ.นครราชสีมา ได้ร้องเรียนกับผู้สื่อข่าวว่า ถูกสวมสิทธิ์ในการใช้สิทธิ์เลือกตั้ง นายก อบจ.และ ส.อบจ. โดยแจ้งกับเจ้าหน้าที่ประจำหน่วยเลือกตั้งดังกล่าวแต่ถูกปฏิเสธ เจ้าหน้าที่ระบุว่ามีบุคคลเป็นผู้ชายและผู้หญิงมาใช้สิทธิ์เลือกตั้งไปแล้วตั้งแต่ตอนเช้า
ร้องถูกสวมสิทธิ์ทั้งบ้าน
ซึ่งทั้งสองคนได้สอบถามว่าเจ้าหน้าที่ปล่อยให้บุคคลอื่นมาสวมสิทธิ์เลือกตั้งแทนได้อย่างไร เจ้าหน้าที่ประจำหน่วยเลือกตั้งได้แจ้งให้ปลัดเทศบาลนครนครราชสีมาได้รับทราบและเร่งลงมาแก้ปัญหา แต่เมื่อปลัดเทศบาลนครนครราชสีมาถึงก็ไม่สามารถทำอะไรได้ และแนะนำให้ทั้งสองคนไปแจ้งความกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ และกกต.ประจำจังหวัดนครราชสีมา
นายสุพัฒน์ ผู้ถูกสวมสิทธิ์เลือกตั้ง กล่าวว่า ตนเชื่อว่าบุคคลที่มาใช้สิทธิ์แทนตนและนางบุญยอด น่าจะเป็นกระบวนทุจริตเลือกตั้ง อยากให้ผู้ที่มีหน้าที่รับผิดชอบตรวจสอบข้อเท็จจริงให้กระจ่างโดยเร็วว่า เพราะอะไรถึงมาสวมสิทธิ์ของตน และเจ้าหน้าที่ประจำหน่วยเลือกตั้งทำไมไม่พิสูจน์ว่าเป็นผู้มีสิทธิ์เลือกตั้งตัวจริงหรือไม่ และคนที่มาสวมสิทธิ์ไปเอาบัตรประจำตัวประชาชนมาจากไหน ซึ่งตนจะเข้าร้องเรียนแจ้งความดำเนินคดีกับผู้ที่กระทำผิดให้ถึงที่สุด