ผมได้รวบรวมแนวทางการเริ่มต้นใหม่ในโอกาสปีใหม่ โดยเอามาจัดสรรหมวดหมู่แล้วก็เขียนเองนะครับ เนื้อหาจะมีส่วนของการรีวิว แล้วก็ใส่แนวทางของผมเองลงไปบ้าง เชื่อว่าหลายคนคงนำไปเป็นแนวทางได้ หากไม่รู้ว่าในโอกาสปีใหม่จะเริ่มต้นอะไรดี ในโอกาสเปลี่ยนผ่าน พศ. ผมคิดว่าเป็นโอกาสดีเลย ที่จะเริ่มทำอะไรใหม่ๆ ที่ตั้งใจไว้ เพราเราจะได้เปรียบเทียบได้ว่าปีที่ผ่านมากับปีนี้ จะเป็นอย่างไรบ้างถือว่าเป็นการไกด์ไลน์ ส่วนใครหากได้อ่านบทความนี้ใน หลังปีใหม่ไปหลายเดือนแล้ว ไม่เป็นไรครับ เราสามารถเริ่มต้นสิ่งใหม่ได้ตลอด เราอาจแบ่งเป้าหมาย เป็นครึ่ง หรือไตรมาสก็ได้ (Quarter) การเริ่มต้นก็จะเป็นเชิงพัฒนาไปข้างหน้านะครับเนื้อหาหลักผมแบ่งเป็น 3 ด้านด้วยกัน 1. Personal growth 2. Career growth 3. RelationshipsPersonal growth การพัฒนาส่วนตัว สุขภาพกาย เรื่องแรกเลยที่เราควรนึกถึง หากยากมีสุขภาพกายที่ดี ก็เริ่มต้นที่ปีใหม่เลย ส่วนตัวผมเอง อายุ 30 ปีเริ่มเห็นความเสื่อมสภาพของตัวเองแล้ว จากเหตุที่นอนดึก พักผ่อนไม่เพียงพอ และก็ใช้ชีวิตแบบสุดโต่งในบางครั้ง ผมลองแยกย่อยดู ว่าด้านสุขภาพกายจะเริ่มต้นดูแลอย่างไรบ้าง เริ่มต้นปรับปรุงการนอน ให้เพียงพอ 8-10 ชั่วโมง แต่ย้ำว่าต้องเป็นการนอนที่มีคุณภาพด้วยนะ 7 ชั่วโมงก็อาจพอแล้วสำหรับบางคนเริ่มต้นกินน้ำให้ได้วันละ 2 ลิตร จากเดิมที่ผมก็กินเยอะอยู่เหมือนกันแต่ไม่ได้ตั้งเกณฑ์ ผมเห็นใครหลายคนมีตัวช่วยนะ เป็นขวดน้ำ 2 ลิตรพอดีเพื่อไม่พลาดเป้าหมาย ส่วนผมเอง ก็จะทำเช่นกัน แต่ขอเป็นแค่ลิตรเดียว เติมสองรอบผลลัพธ์เดียวกันเริ่มต้นลดกินอาหารรสจัด เผ็ด หวาน มัน เค็ม จากที่ผมเป็นคนใต้ กินอาหารรสจัดอยู่แล้ว ปีใหม่นี้ก็ตั้งใจจะลดให้หน่อยลง หวานนี่ก็ส่งผลต่อน้ำหนักและน้ำตาลในเลือด มันก็ไขมันในเลือด เค็มนี่ก็ไต ใครลดได้ลดนะครับ ใครลดไม่ได้กดติดตามงานเขียนผมไว้ เดี่ยวผมจะแนะนำร้านอร่อยให้เริ่มต้นควบคุมน้ำหนัก เราอ่านไม่ต้องกังวลจนไม่มีความสุขกับการกินซะเลย แต่ผมก็เห็นปัญหานะว่าการที่น้ำหนักต่ำหรือเกณฑ์ มันเสี่ยงต่อโรคภัยพอควร อีกอย่างพอมีอายุอย่างผม ระบบเผาผลาญไม่ดีเหมือนวัยรุ่น ต้องลดพลังงานส่วนเกิน บวกกับการออกกำลังกาย อันนี้แหละที่ผมทำอยู่เริ่มต้นออกกำลังกายบ้าง ผมเริ่มต้นมา 3-4 เดือนแล้วเหมือนกัน ผมคงไม่แนะนำเป็นวิชาการมาก ว่าเราควรออกกี่ครั้งต่อสัปดาห์ บางทีมันก็ไม่สะดวกไม่เอื้อต่อการออก แต่ขอให้ตั้งใจและออกบ้างนะครับเริ่มต้นหุ่นดีมีSix-pack ปีนี้ขอมีกล้ามสักหน่อย ปกติผมเข้ายิมอยู่ครับ แต่ไม่สม่ำเสมอ พอไปก็ไปติดต่อกัน พอหยุดก็ยาวเลย ก็เลยไม่มีSix-pack สักที ถ้าใครตั้งใจจะมีหุ่นดีหุ่นLean ผมก็เชียร์ครับ หรือไม่ต้องหุ่นดี แค่มีสุขภาพดีก็พอแล้วเริ่มลดละเลิก บุหรี่ แอลกอฮอล์ อันนี้ก็รู้ดีอยู่ครับว่าส่งผลเสียต่อร่างกาย แต่ถ้านิดหน่อย ก็พอใช้ได้ครับค่อยๆลด ครับอย่างเช่นบุหรี่ ตั้งเป้าเลยจะลดจาก 1 ซองเหลือครึ่งซอง หรือเลิกไปเลยจะดี การปาร์ตี้สังสรรค์ ถ้าวัยรุ่นหน่อยเอาให้เต็มที่เลยแต่ระวังเรื่องการขับขี่ด้วย ถ้าอายุอย่างผมลดหน่อยก็ดี อีกเรื่องนะครับถ้าใครเกี่ยวข้องกับสารเสพติดทั้งหลาย หรือคนในครอบเกี่ยวข้อง ขอให้ปีนี้เลิกเถอะครับ ทำลายทั้งสุขภาพและคนรอบข้างเริ่มต้นสุขภาพจิตใจที่ดี ผมเอาเรื่องนี้มาคิดด้วยนะครับ เพราะว่ากายกับใจก็สัมพันธ์กัน ช่วงปีที่ผ่านมา เป็นปีแห่งการเปลี่ยนแปลงหลายอย่างของผม บ่อยครั้งจะอธิบายให้ใครฟัง ก็ไม่เข้าใจ ก็เลยรู้สึกโดดเดียวในใจ ไม่ค่อยมีความสุข ปีนี้ล่ะที่ผมจะมีความสุข ซึ่งหลายอย่างพอปรับความคิดได้ หลายอย่างก็ดีขึ้นผมเริ่มต้นดังนี้ครับเริ่มต้นลดความอยากได้อยากมีของตัวเองลงบ้าง บางครั้งผมก็เรียกมันว่าความทะเยอทะยานนะ มันพาผมไปอยู่ในจุดที่ดีกว่าเก่า แต่ก็ไม่ค่อยมีความสุขเลย บางครั้งก็คิดว่าดีกว่าเก่าจริงไหม งั้นลองเริ่มต้นคิดว่า บางอย่างที่เราอยากได้มันมีความสุขจริงไหม อย่างเช่นมีรถหรู แต่มีรถธรรมดาก็พอเราไปได้เช่นกันครับเริ่มต้นเสพเรื่องดราม่าให้น้อยลง ในส่วนตัวผมเองก็ไม่ค่อยบริโภคเท่าไรครับ แต่ปัจจุบันมันก็สามารถเข้าถึงข่าวสารได้หลายช่องทาง บางเรื่องเราจำเป็นต้องรู้ บางเรื่องไม่ต้องรู้ก็ได้ เรื่องดราม่าที่ว่า ผมยกตัวอย่างข่าวสาร ดารา บางเรื่องอาจไม่มีอิทธิพลต่อเรามากนัก แต่ที่ผ่านมาก็ทำให้เรานอนไม่ค่อยหลับต้องหาข้อมูลเพิ่ม ผมกะว่าจะลดลง เป็นแนวทางส่วนตัวนะครับเริ่มต้นทำสมาธิทุกวัน เหตุผลเพราะสามารถลดความวุ่นวายในใจได้เริ่มต้นยิ้มให้กับโลกและขอบคุณสิ่งต่างๆ อันนี้ที่ผมพยายามทำ พอเราเจอเรื่องไม่ดีจะโทษฟ้าโทษดินตลอด แต่พอเจอเรื่องดีดีเราไม่ค่อยได้คุณ ผมก็รู้เหมือนกันว่าขอบคุณใคร ขอบคุณเช้าวันใหม่ก็ได้ครับเริ่มต้นเริ่มรู้ทักษะสิ่งใหม่ในชีวิต เริ่มต้นในการเรียนรู้เป็นพ่อบ้านแม่บ้าน แม้ว่าผมเองจะยังไม่แต่งงานนะครับ แต่ปีนี้ก็จะเพิ่มทักษะในการเตรียมตัวก่อนแล้ว มีหลายอย่างเลยที่ผมยังทำไม่เป็น เช่นเรื่องทำกับข้าวเนี่ย คงต้องหัดเพราะแฟนผมก็ทำไม่เป็นเหมือนกัน อีกหลายอย่างให้เป็นข้อแนะนำครับเช่น การหุงข้าว ซักผ้า รีดผ้า ทำกับข้าว ซ่อมรถ งานไฟฟ้า งานเปลี่ยนท่อ อันนี้ท่าใครเพิ่มเติมได้ประหยัดได้เยอะเลยครับเริ่มต้นเรียนรู้การทำเกษตร เพราะว่าต่อไปอย่างไรเราก็หนีไม่พ้นเรื่องอาหาร ผมเองมีความรู้อยู่พอตัวแล้วในการปลูกผัก เลี้ยงปลา เลี้ยงไก่ เป็ด แต่ก็ยังมีมากมายที่ยังมีความรู้ไม่พอ เช่นเลี้ยงกบ เลี้ยงหอย บางคนที่บ้านอาจไม่มีพื้นที่ อาจเริ่มจากปลูกผักริมระเบียงที่หอก็ได้นะครับเริ่มต้นฝึกทักษะทางดนตรี ไม่ว่าจะเป็นเครื่องดนตรีชนิดใหม่ หรือเพิ่มของเดิมให้เก่งขึ้น ตัวผมเล่นกีตาร์เล่นกีตาร์พอได้ครับ ตั้งใจจะฝึกเล่นให้เก่งขึ้น ร้องเพลงนี่แย่เลย แต่ก็คิดนะว่าเราไม่จำเป็นต้องร้องเพี้ยนไปทั้งชีวิตหรอก คนเราฝึกได้ เครื่องดนตรี ที่ผมสนใจฝึกเพิ่ม คือBenjo ใครที่คิดว่าไม่ใช่ทางด้านนี้เลย ผมแนะนำให้ลองจับไว้สักชิ้นสองชิ้นนะครับ เพราะคนเราต้องมีสุนทรียภาพประกอบด้วยเริ่มต้นมีทักษะด้านกีฬา สำหรับคนอยากฝึกอะไรเพิ่มนะครับ ผมเองอยากเข้าวงการตีกอล์ฟ ปีนี้ก็ไม่หวังมาก ขอได้ลองสักครั้งก็พอ สำหรับใครที่เล่นเป็นเกือบทุกอย่างแล้ว ลองดูกีฬาชนิดใหม่ Teq ball ที่ผมเขียนขึ้นได้นะครับเริ่มต้นที่จะมีทักษะการเอาชีวิตรอดในสถานการณ์ต่างๆ อันนี้ผมก็แนะนำเลย เรื่องแรกเลย การว่ายน้ำ เราคงได้ยินข่าวกันคนจมน้ำกันเยอะ วันหนึ่งเราอาจมีโอกาสโดยสารทางเรือบางก็ได้ ใครมีลูกให้ลูกฝึกแต่เด็กเลย ผมเองนั้นว่ายน้ำเป็น แต่จะฝึกการเดินป่าเพิ่มโดยการออกรอบ มีโอกาสปีนี้อยากจะฝึกศิลปะป้องกันตัว มวยไทย ฝึกแล้วไม่ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่ผ่านการฝึกนะครับ ผมเองก็ฝึกการเอาชีวิตรอดจากซอมบี้เพิ่มอยู่ครับจากการดูหนังและซีรีส์ ผมไม่ได้พูดเล่นนะ โลกเราทุกวันนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้ เริ่มต้นออกเดินทาง จะเที่ยวที่ไหน ช่วงกลางปีปลายปี ที่ไหนที่อยากไปถ้าไม่เกินกำลังในปีนี้ ก็วางแผนไปเลย ครับ ผมเอง ยังไม่เคยไปภาคเหนือเลยปีนี้ ช่วงเดือนพฤศจิกายน ก็อยากไปแอ่วเหนือดูบ้าง สำหรับใครอยากมากกว่าท่องเที่ยวก็คือท่องโลกกว้าง ออกไปโบกรถ แล้วติดรถคนอื่นฟรีไป แล้วจะรู้โลกนี้มีอะไรอีกมากมาย สำหรับปีนี้ใครจะเที่ยวก็ลองดูแผนวันหยุดยาวกันได้นะครับเริ่มต้นทำกิจกรรม อันนี้ก็เป็นเรื่องที่น่าสนใจครับ ว่าเราอยากทำกิจกรรมอะไรที่ไม่เคยทำบ้างในนี้ ของผมอยากฝึกยิงธนูให้เก่งขึ้น อยากโดดบันจี้จั๊ม และปีหน้าก็อยากกระโดดร่มดิ่งเวหาครับCareer growth เติบโตด้านอาชีพการงาน เริ่มต้นกับที่ทำงานใหม่ อันนี้ผมคิดว่าคงไม่ใช่การชี้นำนะครับ เพราะว่าการคิดจะเปลี่ยนงานใหม่เป็นเรื่องปกติครับ ถ้ามันไม่สอดคล้องกับเป้าหมาย ผมเองก็เปลี่ยนงาน ช่วงไม่นานนี้ คนเรามีหลายเหตุผลจะเปลี่ยนงาน เปลี่ยนที่ใหม่มั่นคงกว่า ค่าตอบแทนสูงกว่าเปลี่ยนเพราะใกล้บ้าน หรือเปลี่ยนเพราะมีความสุขมากกว่า อาจจะไม่ได้เปลี่ยนง่ายๆ แต่ตั้งใจจะเปลี่ยนปีนี้ก็ลองหางานใหม่ดูครับ ถ้าจะเพิ่มเติมเทคนิคการสัมภาษณ์งานผมก็มีแนะนำไว้บางเริ่มต้นกับตำแหน่งใหม่และความรับผิดชอบใหม่ ปีนี้คุณอาจได้รับมอบหมายเป็นตำแหน่งใหม่ก็ถือเป็นการเปลี่ยนแปลงที่ดีนะครับ มันคือความก้าวหน้า ส่วนใครที่อยากก้าวหน้าก็ต้องลองหาหนทางดูครับทักษะความรู้อะไรที่เราต้องเรียนรู้เพิ่ม อย่างของผมก็พอทราบตัวเองดีว่า ถ้าได้ภาษาอังกฤษจะส่งเสริมความก้าวหน้าตัวเองอย่างมาก ก็เลยศึกษาด้วยตัวเองเพิ่มงานอะไรที่เราควรเรียนรู้เพิ่ม เป็นงานที่นอกขอบเขตเราไป ถ้าเราอยากเก่งขึ้นโดดเด่น ผมว่าเราอาจไปเรียน งานแผนกอื่นหรืองานอะไรที่เราไม่เคยทำบ้างก็ดีนะครับ ผมเองก็ไปของานหัวหน้าเพิ่มเพราะอยากเรียนรู้ผมว่าคงช่วยส่งเสริมได้ดีเลย เริ่มต้นมีธุรกิจของตัวเอง อาจไม่ใช่เรื่องง่ายแต่ก็ไม่ใช่เรื่องไกลตัว บางครั้งบางธุรกิจก็อาจไม่ต้องลงทุนเยอะครับ ผมเองก็ยังไม่ได้เริ่ม แต่จะใช่ปีนี้ในการวางแผนเพื่อปีนี้จะได้เริ่มมีอะไรเป็นของตัวเองบ้างเริ่มต้นกับการเงินใหม่ นี่ก็เรื่องสำคัญที่สุดเลยแต่ก็เป็นเป้าหมายของแต่ละบุคคลนะ ว่าจะไปถึงระดับไหน แต่ใครๆก็คงอยากให้เงินงอกใช่ไหมครับ งั้นปีนี้ควรเป็นปีที่จะเริ่มต้น ส่วนผมก็มีวางแผนไว้บ้างแล้วประมาณนี้ เริ่มต้นวางแผนการเงินใหม่ สำหรับใครที่วางแผนดีอยู่แล้ว ก็ไม่เป็นไรครับ อย่างผม ที่วางไว้ ก็คือ วางแผนการใช่แต่ละเดือนว่าต้องใช้เท่าไร เก็บเท่าไร ช่วงไหนของปีต้องจ่ายเท่าไร แล้วก็มีเรื่องการลงทุนด้วย โดยผมเริ่มซื้อหุ้นบางตัวที่มีปันผล โดยซื้อทุกเดือน ประมาณนี้ครับเริ่มต้นประหยัดอดออม ผมเองไม่ใช่คนประหยัดมาก ปีนี้ก็เริ่มหันมามองตัวเองแล้วครับ เพราะในอนาคตมีแผนใช้เงินอยู่ ปีหน้าต้องพิจารณา อะไรที่ไม่จำเป็นก็ต้องตัดบ้าง ไม่ตามใจปากเกินไปเริ่มต้นหารายได้เสริม งานเสริม ถ้าประหยัดแล้ว หารายได้เสริมด้วยอีก เงินเราก็ต้องมากกว่าเดิมอยู่แล้ว ลองดูครับถ้าหากมีเวลา อย่างเช่นผมเนี่ย ก็เป็นพนักงานบริษัทอยู่ หารายได้เสริมด้วยการเขียน รายได้ ก็ขึ้นอยู่กับยอดผู้อ่านครับ เหมือนบทนี้ก็ใช่เวลาคิดและเขียนเองหลายชั่วโมงอยู่ ถ้าท่านผู้อ่านเห็นใจ ก็เข้ามาอ่านบทอื่นเพิ่มเติมเพิ่มยอดวิว อ่านจบแล้วก็แชร์ต่อให้เพื่อนครับ Relationships การพัฒนาด้านความสัมพันธ์เริ่มต้นกับความรักครั้งใหม่ อันนี้อาจหมายถึงกับการจบความสัมพันธ์กับรักเก่าด้วย ผมไม่ได้เชียร์หรือแนะนำให้ใครเลิกกันนะครับ เพราะว่าปีที่ผ่านมาหลายคนอาจมีการทบทวนอยู่แล้ว ปีนี้ควรเป็นปีในการเริ่มต้นสิ่งใหม่ๆ ถ้าความสัมพันธ์ที่ผ่านมามันเป็นพิษ หรือบางคนที่เป็นโสดปิดกั้นตัวเองมานาน ปีนี้อาจเป็นปีที่ให้โอกาสกับตัวเอง บางคนก็ใช้ปีนี้ในการเริ่มต้นการจีบ ส่วนผมเองนั้นเรื่องความรักผมขอเริ่มต้นใหม่กับคนเดิมครับ คือรักให้มากขึ้นแบบปีที่ผ่าน อุ๊ย! แบบหนุ่ม กรรชัยเริ่มต้นสร้างครอบครัว หรือเริ่มต้นวางแผนการสร้างครอบครัว อาจจะตั้งเป้าหมายว่าจะแต่งงานปีนี้หรือปีหน้า จะแต่งงาน หรือมีลูกคนแรก คนสองสาม ผมเองก็มีการวางแผนไว้แล้ว แต่ขอไม่เล่านะครับเริ่มต้นปรับเวลาของตัวเอง เพื่อมีเวลากับครอบครัวมากขึ้น ไม่ว่าจะเป็นกับพ่อแม่ แฟน ญาติพี่น้อง หรือเพื่อน เพื่อกระชับความสัมพันธ์ให้มากขึ้น อย่างเช่นผมที่ผ่านมา สองสามปีก็บ้างานอย่างหนัก ไม่มีมีเวลาให้ใครเลย นอกเวลางานก็มีแต่แฟน ปีนี้ผมก็ได้ย้ายงานมาในส่วนที่มีเวลามากขึ้นและก็เริ่มกลับมาสัมพันธ์กับเพื่อนสนิทผมมากขึ้นด้วย เริ่มต้นให้อภัยปล่อยวางคนที่ทำร้ายเรา เรื่องสุดท้ายนี้ผมคงไม่รีวิวอะไรมากนะครับ ปีใหม่แล้ว ผมจะทิ้งเรื่องที่ใหม่ดีออกจากชีวิต เพื่อตัวเองจะมีความสุข หวังว่าผู้อ่านจะมีความสุขเช่นกันเนื้อหาที่คล้ายกัน: 30 เพลง ♫ ที่เสริมความรู้สึกตั้งใจของคุณ ในการเริ่มต้นเปลี่ยนแปลงตัวเอง ในปีใหม่นี้ จะต้นปี กลางปี สิ้นปี ปีไหนไหนก็ฟังได้Keywords : #ปีใหม่ #2566 #2023 #เริ่มต้นใหม่ #แผนปีใหม่ #พัฒนาตนเอง #พัฒนาชีวิต #ความก้าวหน้า #หน้าที่การงาน #ความมั่นคง #ความสัมพันธ์ #ความรักเครดิตภาพภาพหน้าปกโดยผู้เขียน / Canvaภาพที่ 1: Pexels / Pixabayภาพที่ 2: Gabin_Vallet / Pixabayภาพที่ 3: Juuucy / Pixabayภาพที่ 4: 089photoshootings / Pixabayภาพที่ 5: StartupStockPhotos / Pixabayภาพที่ 6: nattanan23 / Pixabayภาพที่ 7: NoName_13 / Pixabayภาพที่ 8: tookapic / Pixabayเปิดประสบการณ์ความบันเทิงที่หลากหลายสุดปัง บน App TrueID โหลดเลย ฟรี !