เลย ติดดิน ข้าวมื้อเช้า คนระดับผู้ว่าราชการ กินมาม่า โรงอาหารในโรงเรียน
![เลย ติดดิน ข้าวมื้อเช้า คนระดับผู้ว่าราชการ กินมาม่า โรงอาหารในโรงเรียน](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/7e172e80-6e57-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![เลย ติดดิน ข้าวมื้อเช้า คนระดับผู้ว่าราชการ กินมาม่า โรงอาหารในโรงเรียน](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/07/09/fddd71d0-c189-11ea-90d9-278915d663f4_original.jpg)
เป็นภาพควันหลง ที่โรงเรียนเลยพิทยาคม เมื่อนายชัยวัฒน์ ชื่นโกสุม ผู้ว่าราชการจังหวัดเลย เดินทางไปตรวจเยี่ยม นักเรียนในช่วงที่มีการเรียนการสอน ช่วงโควิด เปิดเทอมใหม่ โดยมีนายวิชัย ปุรัน ผู้อำนวยการโรงเรียนเลยพิทยาคม และคณะครู ให้การตอนรับและพาเดินตรวจเยี่ยมการเรียนการสอน ของโรงเรียนในยุคโควิด ตามห้องเรียนต่างๆ เพื่อป้องกัน การ์ดไม่ตก
งานนี้ ท่านผู้ว่าชัยวัฒน์ เดินทางมาโรงเรียนแต่เช้า ประมาณ 07.00 น.ไม่มีคนไม่ใคร และท่านผู้ว่าเดินทางมาที่โรงอาหารโรงเรียนที่เป็นจุดรวมอาหารการกินของเด็กนักเรียน เพื่อกะจะมารับทานอาหารเช้า และก็เช้าจริง เมื่อเดินไปที่ร้านที่ขายอาหารที่มีอยู่ประมาณ 5 ร้าน ก็ยังไม่มีร้านไหนพร้อมที่จะให้รับประทานได้ ซึ่งทางผู้ว่าเลยบอกว่า พอจะมีอะไรที่จะรองท้องและสามารถพอกินได้บ้าง กินง่าย ในช่วงเช้าก็ให้ลองทำมาก่อน และคำตอบที่ได้ ก็คือมาม่า ครับ มาม่าใส่ เครื่องก๋วยเตี๋ยว ถั่งงอก แม่ค้าบอกทำได้แค่นี้ เพราะเครื่องปรุงยังไม่ทันครบเครื่อง
จากนั้นท่านผู้ว่าก็นำอาหารมือเช้า คือมาม่า มานั่งรับประทานในโรงอาหาร นั่งโต๊ะร่วมกับนักเรียนเหมือนนักเรียนคนหนึ่ง และรับประทานอย่างเอร็ดอร่อยซึ่งเป็นอาหารเรียบง่าย ก่อนออกไปเยี่ยมนักเรียนในช่วงเป็นเรียนใหม่ ช่างเป็นเรื่องเรียบง่ายของ ผู้ว่าเลยคนนี้