หลายคนอาจจะใช้งานร่วมกับการจดบันทึกเป็นงานหลักและเป็นสิ่งที่จำเป็นต่อการทำงานไม่ว่าจะเป็นงานส่วนตัวหรืองานที่บริษัทใช่ไหมครับ ปกติแล้วเพื่อนๆใช้โปรแกรมอะไรในการจดโน้ตกันบ้าง ไม่ว่าจะเป็นแอป Note ของ Apple หรือ Samsung หรือจะเป็นโปรแกรมจดโน้ตอย่าง Evernote แต่ในบทความของ TamKung วันนี้เราอยากมาแนะนำซอฟต์แวร์ Notion ซอฟต์แวร์สำหรับจดโน้ตที่เป็นมากกว่าแค่จดโน้ตเรียกได้ว่าแอปหรือซอฟต์แวร์อย่าง Notion นี้เป็นเหมือนกับคู่แข่งรายสำคัญของการจดโน้ตโดยทั่วไปเลยก็ว่าได้ครับ เพราะว่าจริงๆ แล้วซอฟต์แวร์ตัวนี้มันเป็นอะไรได้มากกว่าการเป็นแอปสำหรับการจดโน้ต จากความสามารถที่ผมได้ทดลองการใช้งานมันสามารถจัดการชีวิตรวมไปถึงทำเรื่องของ Task Management ทำ Report หรือการจัดการการทำงานด้านต่างๆ ให้สามารถเข้าใจได้ง่ายและสะดวกรวดเร็วนั่นเองทดลองใช้งาน Notion ได้ที่ Notion.so (มีให้ใช้งานฟรีด้วย)โดยพื้นฐานแล้ว Notion เป็นแอป ที่ช่วยให้เราสามารถจัดการบริหารการทำงานต่างๆทั้งส่วนตัวและการทำงานร่วมกับเพื่อนร่วมงานในการบริหารการจัดการในออฟฟิศ หรือทำ Project เล็กๆ ไปจนถึง Project ใหญ่ก็สามารถใช้ Notion ตัวนี้ในการทำงานได้ ซึ่งจุดเด่นของ Notion คือเขาสามารถให้เราทั้ง Note (โน้ต), Tasks (การทำงานต่างๆ), Wikis (แหล่งรวมเอกสาร ความรู้) และ Databases ครับมาเริ่มในส่วนของ Note กันก่อน ซึ่งโน้ตที่เราสามารถทำงานใน Notion นั่น คือการที่เราสามารถจดหรือพิมพ์ข้อความทุกอย่างที่เราต้องการพิมพ์ได้ และยังสามารถตกแต่งสร้างสรรค์ให้มีความน่าสนใจในการอ่านในการใช้งานต่อไป ไม่ว่าจะเป็นไฮไลท์ข้อความ ใช้ตัวหนา ตัวเอียง ก็สามารถจดเป็นเอกสารชิ้นหนึ่งได้เลย แถมมีความสวยงามใช้งานง่าย ดูสะอาดตาจริงๆครับ ผมก็ใช้ Notion ในการจดโน้ตรวมไปถึงการเรียงข้อมูลก่อนนำมาเขียนบทความอีกทีนึง ในส่วนของ Task ซึ่งเป็นสิ่งที่หลายคนอาจจะไม่ได้ให้ความสำคัญกับการทำงาน แต่จริงๆ แล้วการทำ Task เป็นประโยชน์ต่อเรามากๆ ในการแบ่งเวลาหรือว่าการจัดการชีวิตในการทำงาน โดยที่เราสามารถเขียน หรือจดบันทึกสิ่งที่เราจำเป็นจะต้องทำหรือสิ่งที่สำเร็จไปแล้ว ซึ่งมันจะสามารถสะดวกมากในการนำกลับมาอ่านอีกครั้งหนึ่ง โดยเราสามารถออกแบบได้เต็มที่เลยว่าเราอยากจะทำหัวข้ออะไรจัดวางรูปแบบไหน ทั้งแบบตาราง แบบปฏิทิน หรือแบบคอลัมน์ ก็สามารถเลือกใช้ได้ตามที่เราอยากจะใช้ครับในส่วนของ Wikis หลายคนอาจสงสัยว่ามีทำไม ด้วยความที่ว่า Notion มันถูกสร้างขึ้นมาเพื่อความสะดวกสบายสำหรับ Startup หรือบริษัทที่มีทีมเล็กๆ โดยในหน้าของ Wikis ก็จะเหมือนกับแหล่งรวบรวมความรู้ทั่วไปเหมือนวิกิพีเดียที่เราเข้าบนอินเทอร์เน็ตนั่นแหละครับ แต่ที่นี่ก็จะเป็นการรวมเอกสารทุกอย่างที่เราอยากจะให้ทีมงานของเราเห็นหรือวิธีการทำงานต่างๆก็สามารถประกอบเป็น Wiki ให้กับเพื่อนร่วมงานของเราได้อ่านได้ เพราะอยากจะบอกว่าตัว Notion สามารถใช้งานร่วมกับผู้อื่นรวมไปถึงทีมงานของเราได้แบบ Real Time เลย ซึ่งเรียกได้ว่าเป็นประโยชน์ต่อการทำงานในยุคสมัยนี้นะครับ ที่เราสามารถทำงานจากที่ไหนก็ได้ไม่ว่าจะเป็นจากที่บ้านหรือที่ออฟฟิศ อีกทั้งตัว Notion ยังสามารถเชื่อมต่อข้อมูลแบบ Real Time กับอุปกรณ์ต่ออุปกรณ์ด้วย ไม่ว่าจะเป็นโทรศัพท์ iPad หรือคอมพิวเตอร์นั่นเองในส่วนของ Database เรียกได้ว่ามันไม่จำเป็นจะต้องใช้เฉพาะคนที่ทำงานด้าน Tech แต่ Database เป็นการรวบรวมให้สามารถเก็บข้อมูลต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นตัวเลขหรือรายรับรายจ่ายของเราก็สามารถนำมาประยุกต์ใช้ได้ ซึ่งมันเป็นประโยชน์ที่ไม่จำเป็นจะต้องเขียนเองให้ยุ่งยาก Database เป็นส่วนช่วยทำให้การเก็บข้อมูลพวกนี้ทำได้ง่ายขึ้นเป็นระเบียบเรียบร้อยมากยิ่งขึ้นนั่นเอง ในส่วนของจุดเด่น Notion ทำได้ทุกอย่างภายในแอปเดียว นั่นคือการที่เราสามารถไม่ว่าจะเป็นการจดบันทึกหรือการทำตารางงานต่างๆ หรือจะเป็นการสร้าง Database เชื่อมต่อเก็บข้อมูลต่างๆก็สามารถทำได้ภายในแอปเดียว ไม่ต้องเชื่อมโยงไปแอปข้างนอก มันจึงกลายเป็นแอปที่มีทุกอย่างที่เราสามารถทำได้ภายในแอปเดียว มีความยืดหยุ่นสูง ความยืดหยุ่นในที่นี้หมายถึงการที่เราสามารถจัดการทุกอย่างได้หมดเลยภายในแอปเดียวครับ หรือจะเป็นการตกแต่งให้มีความเป็นมินิมอล สไตล์ที่ใครหลายคนชอบ อีกทั้งยังสามารถเขียนงานแทรกงานหรือจัดการทุกอย่างได้ตามที่เราต้องการได้เลย นับว่าเป็น productivity Software แอปหนึ่งเลยก็ว่าได้ครับการใช้งานข้ามอุปกรณ์ อย่างที่ผมบอกไปคือมันสามารถทำงานข้ามอุปกรณ์ได้ไม่ว่าจะเป็น Smartphone โทรศัพท์มือถือหรือคอมพิวเตอร์ก็สามารถเชื่อมต่อกันได้อย่าง Real Time ทำให้การทำงานไม่สะดุดอีกทั้งยังสามารถเชื่อมต่อไปยังผลิตภัณฑ์อื่นๆไม่ว่าจะเป็น Slack หรือ Github ก็ทำได้ง่ายๆ เลยในส่วนของจุดด้อย Notionตัวฟรีมีฟีเจอร์ที่จำกัด แม้ว่าเราจะสามารถใช้งานได้อย่างฟรีแต่ก็ต้องยอมรับว่าฟีเจอร์ที่เป็นตัวเด่นๆอาจจะไม่สามารถใช้งานได้เนื่องจากหากต้องการใช้ก็ต้องจ่ายเงินค่าบริการรายเดือน อีกทั้งยังใช้งานแบบจำกัดพื้นที่ในการใช้งาน ซึ่งหากอยากต้องการใช้เพิ่มก็จำเป็นจะต้องเสียเงิน และหากมีทีมงานที่เยอะขึ้นก็จะต้องซื้อตัวเสียเงินเพื่อให้สามารถใช้งานร่วมกับผู้อื่นได้ คำสั่งยังไม่ได้หลากหลายคือในการจดบันทึกโน้ตผ่าน Notion เราจำเป็นจะต้องทำผ่านคำสั่งของตัวแอปครับ แม้ว่าจะอิสระในการสร้างสรรค์โน้ตของเรา แต่ก็จะมีข้อจำกัดเรื่องของคำสั่งอาจจะไม่ได้ครอบคลุมการทำงานในทุกสายงานอันนี้ก็ต้องเผื่อใจไว้สักนิดนึงนะครับอาจจะไม่สามารถไปเทียบเท่ากับรุ่นพี่ใหญ่อย่าง Google Sheetหรือ Microsoft Excel แต่เท่าที่ผมใช้งานก็พอถูไถไปได้บ้างครับราคาสำหรับการใช้งานของ Notionสามารถใช้งานฟรีได้ แต่หากจำเป็นต้องเสียค่าใช้จ่าย ก็จะมีหลายโปรโมชั่นให้เลือกนะครับ ตั้งแต่ 8 เหรียญต่อเดือน ไปจนถึง 15 เหรียญต่อเดือน ถามว่าแพงไหมก็อาจจะค่อนข้างแรงนิดนึงสำหรับโปรแกรมจดบันทึก แต่เชื่อเลยครับว่าความสามารถขนาดนี้และฟีเจอร์ในอนาคตยังมีการอัปเดตอีกราคานี้ถือว่าคุ้มค่าในการใช้งาน เพื่อให้การจัดการงานต่างๆ การจดโน้ตของเรามีประสิทธิภาพมากที่สุดนั่นเองครับ ในโอกาสหน้าเดี๋ยวเรามาสอนการใช้งาน Notion กันนะครับ แล้วเพื่อนๆ มีความคิดเห็นอย่างไร หรือใช้งานแล้วเป็นยังไงบ้าง มาแนะนำ มาแชร์หน้าจอ Notion ของเพื่อนๆ ให้เราดูได้นะครับ เครดิตรูปภาพหน้าปก / รูปภาพประกอบบทความ - TamKung(ผู้เขียน)ฟัง TamKung Podcast ได้ที่ Spotify Podcast | Apple Podcast | Google Podcastติดตาม TamKung ได้ที่ TamKung Facebook: แต้มเองTwitter: แต้มเองติดตาม TamKungPhoto ได้ที่ #TamKungPhoto ShutterStock | Pixabayติดต่อ TamKung ที่ - tamk.nl/contactช่องทางการเคลมลิขสิทธิ์ - tamk.nl/copyrightข้อมูลตามกฎหมาย PDPA - tamk.nl/PDPA เปิดประสบการณ์ความบันเทิงที่หลากหลายสุดปัง บน App TrueID โหลดเลย ฟรี !