"พิมาย" ไฟไหม้ "กุฏิสงฆ์" หุ่นพระปัญจวัคคีทั้ง 5 เสียหาย คาดไฟฟ้าลัดวงจร
!["พิมาย" ไฟไหม้ "กุฏิสงฆ์" หุ่นพระปัญจวัคคีทั้ง 5 เสียหาย คาดไฟฟ้าลัดวงจร](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/42cd3c40-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
!["พิมาย" ไฟไหม้ "กุฏิสงฆ์" หุ่นพระปัญจวัคคีทั้ง 5 เสียหาย คาดไฟฟ้าลัดวงจร](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/06/28/11edaa90-b8f8-11ea-b61c-7dd99cb3fb2c_original.jpg)
“พิมาย” ไฟไหม้ “กุฏิสงฆ์” หุ่นพระปัญจวัคคีทั้ง 5 เสียหาย คาดไฟฟ้าลัดวงจร
เมื่อวันที่ 28 มิถุนายน ร.ต.ต.บดินทร์เดช เนตรวิเศษ รอง สว.จร.สภ.พิมาย จ.นครราชสีมา ปฏิบัติหน้าที่ด้านการจราจรในเขตเทศบาลตำบลพิมาย ได้รับแจ้งว่ามีเหตุไฟไหม้ห้องเก็บสิ่งของในวัดบูรพาพิมล (บุ่ง) ม.2 ต.ในเมือง อ.พิมาย จ.นครราชสีมา จึงออกไปตรวจสอบที่เกิดเหตุ พร้อมตำรวจชุด 191 สภ.พิมาย และแจ้งรถดับเพลิงจากเทศบาลตำบลพิมาย เข้าไปช่วยเหลือ พบพระสงฆ์และชาวบ้านกำลังช่วยกันนำถังดับเพลิงดับไฟที่กำลังลุกไหม้บริเวณที่เก็บหุ่นพระปัญจวัคคีทั้ง 5 ถูกไฟไหม้เสียหายรวม 4 องค์ และสิ่งของใช้ภายในวัดเสียหายเล็กน้อย ชาวบ้านช่วยกันดับเพลิงไว้ได้ก่อนรถดับเพลิงจะมาถึง
จากการสอบถาม พระอธิการพูลลาภ จิตตสุโภ เจ้าอาวาสวัดบูรพาพิมล เปิดเผยว่า ช่วงเกิดเหตุไฟไหม้ตนได้อยู่ในห้องกุฏิสงฆ์กำลังเตรียมตัวจะออกมาสวดพระอภิธรรมเพราะในวัดมีงานศพ ก็ได้ยินพระลูกวัดมาตะโกนเรียกบอกว่าไฟไหม้ห้องเก็บของ จึงช่วยกันมาดับไฟ มีไฟไหม้หุ่นพระปัญจวัคคีย์ทั้ง 5 หุ่นถูกไฟไหม้ไป 4 องค์ ยังโชคดีที่ช่วยกันดับไฟไว้ทัน หุ่นพระปัญจวัคคีย์ทั้ง 5 ทำด้วยโฟม หุ้มด้วยเทียนสีขาวจึงเป็นเชื้อเพลิงอย่างดี ทุกปีที่ผ่านมาจะต้องนำหุ่นพระปัญจวัคคีทั้ง 5 มาตั้งให้ชาวบ้านได้ทำบุญในงานประจำปีของวัดเป็นประจำทุกปี ส่วนสาเหตุที่เกิดไฟไหม้สันนิษฐานว่าไฟฟ้าลัดวงจร