จัดพิธีทำบุญเทศน์มหาชาติฯ เทิดพระเกียรติฯ
![จัดพิธีทำบุญเทศน์มหาชาติฯ เทิดพระเกียรติฯ](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/7e172e80-6e57-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![จัดพิธีทำบุญเทศน์มหาชาติฯ เทิดพระเกียรติฯ](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/07/17/54201cc0-c7ff-11ea-b23b-2ff555190ad0_original.jpg)
จังหวัดน่าน จัดพิธีทำบุญตักบาตร และเทศน์มหาชาติเวสสันดรชาดก เทิดพระเกียรติสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ตามโครงการพัฒนาการท่องเที่ยว ที่เจริญเติบโตอย่างสมดุลและยั่งยืน
ข่าวน่าน วันนี้ วันที่ 17 กรกฎาคม 2563 ที่วัดมิ่งเมือง อำเภอเมืองน่าน จังหวัดน่าน สำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดน่าน จัดพิธีทำบุญตักบาตร และเทศน์มหาชาติเวสสันดรชาดก ในใต้งาน มหกรรมวิถีถิ่น สืบสานศิลป์ ภูมิปัญญาท้องถิ่น จังหวัดน่าน เทิดพระเกียรติสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี
ตามโครงการพัฒนาการท่องเที่ยวให้เจริญเติบโตอย่างสมดุลและยั่งยืน โดยมีนายวิบูรณ์ แววบัณฑิต รองผู้ว่าราชการจังหวัดน่าน เป็นประธานในพิธี โดยช่วงเช้า ได้มีพิธีทำบุญใส่บาตร พระสงฆ์จำนวน 66 รูป ต่อมาช่วงสาย ได้มีพิธีเทศน์มหาชาติเวสสันดรชาดก
คณะรัฐมนตรีได้มีมติเมื่อวันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2552 ประกาศให้วันที่ 2 เมษายน ของทุกปี ซึ่งเป็นวันคล้ายวันพระราชสมภพของสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เป็น “วันอนุรักษ์มรดกไทย”
ด้วยตระหนักในพระปรีชาสามารถในด้านกิจกรรมอันเนื่องด้วยงานวัฒนธรรมของชาติเสมอมา โดยเฉพาะทรงเป็นแบบอย่างในการบำเพ็ญพระราชกรณียกิจ และพระราชจริยาวัตร ในด้านการอนุรักษ์มรดกของชาติในสาขาต่างๆ เช่น พระพุทธศาสนา ภาษา วรรณกรรมประวัติศาสตร์โบราณคดี งานช่าง สถาปัตยกรรมและดนตรีไทย
รวมทั้งได้ เจริญรอยตามเบื้องพระยุคลบาทในการสร้างสรรค์และธำรงรักษามรดกของชาติให้ยั่งยืนตกทอดถึงลูกหลาน พระองค์ ได้รับการทูลเกล้าฯ ถวายสมัญญา เมื่อ พ.ศ.2531 ว่า “พระเอกอัครราชูปถัมภกมรดกวัฒนธรรมไทย” และ”วิศิษฏศิลปิน” เมื่อพ.ศ.2546 ซึ่งมีความหมายว่า ทรงพระปรีชาสามารถในการเป็นศิลปิน ทรงมีคุณูปการต่องานศิลปวัฒนธรรม และทรงเป็นเมธีทางด้านวัฒนธรรมจากหนังสือ “สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาๆ สยามบรมราชกุมารีกับการอนุรักษ์มรดกไทย”
ในโอกาสนี้จังหวัดน่าน โดยสำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดน่านจึงได้จัดกิจกรรมเทิดพระเกียรตินี้ขึ้น เพื่อแสดงความจงรักภักดี และสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ ตลอดระยะเวลาอันยาวนานที่พระองค์ ได้ทรงอุทิศเวลา และทรงทุ่มเทพระวรกายพระสติปัญญา ปฏิบัติบำเพ็ญพระราชกรณียกิจนานัปการเพื่อความผาสุกร่มเย็นของอาณาประชาราษฎร์ และความเป็นปึกแผ่นมั่นคงของประเทศชาติตลอดมา
ภาพ/ข่าว พ.อ.พยอม บุญทร นายกสมาคมสื่อมวลชนจังหวัดน่าน 77ข่าวเด็ด ประจำจังหวัดน่าน รายงาน