พูดถึงความเหงาแล้ว มีหนังสือน้อยเล่มที่พูดถึงเกี่ยวกับความเหงา โดยมีวิทยาศาสตร์มาให้เหตุผลรองรับ ปัญหาของความเหงาก็คือ.... มันทำให้คนรู้สึกว้าเหว่ ดิ้นรนที่จะหาใครสักคนมาร่วมชีวิต บางครั้งมันก็ทำให้เราตัดสินใจผิด เลือกคนที่เราไม่ได้รักจริงมาเป็นแฟน แล้วก็กลายเป็นปัญหาชีวิตในภายหลัง แท้จริงแล้วความรู้สึกเหงามีเหตุผลทางสัญชาตญาณแห่งการเอาตัวรอดซ่อนอยู่ เพียงแต่เราต้องรู้ตัว เข้าใจตัวเองให้มากขึ้น นพ.ปีย์ เชษฐ์โชติศักดิ์ ผู้เขียนหนังสือเล่มนี้เป็นส่วนหนึ่งที่จะมาให้ความรู้เรื่องราวของความรักและความเหงาถึงประเด็นต่างๆที่เกิดขึ้น เพื่อที่ว่าเราจะได้เข้าใจมากขึ้นว่า...ทำไมความรู้สึกเหงาถึงทำกับเราได้ขนาดนี้ สิ่งที่ได้เรียนรู้และประทับใจจากครีเอเตอร์ ได้เรียนรู้ว่า Natural Selection เกี่ยวข้องกับการเปลี่ยนโครงสร้างร่างกายจากรุ่นสู่รุ่น เพื่อให้เอื้อต่อการใช้ชีวิตให้อยู่รอดได้มากขึ้น เมื่อสิ่งมีชีวิตจับคู่มีลูก มันจะต่างจากพ่อแม่ทีละนิดที่สร้างความได้เปรียบหรือเสียเปรียบต่อการอยู่รอดก็ได้ ตัวที่มีความได้เปรียบ ก็จะมีโอกาสได้คู่เพื่อให้เกิดความอยู่รอด (มีโอกาสสืบพันธุ์) มากกว่า นี่คือเหตุผลที่ทำไมยีราฟจึงคอยาว ช้างจึงมีงวง ธรรมชาติได้ทำการคัดเลือกไว้แล้ว ผู้ที่ไม่มีความได้เปรียบในการอยู่รอด จะไม่มีใครอยากจับคู่ โดดเดี่ยวและสูญพันธุ์ในที่สุด ได้เรียนรู้ว่าเราสามารถรู้จักผู้คนได้สูงสุด 150 คน ตามความสามารถของสมองและมีติดต่อไปมาหาสู่เป็นระยะๆ ได้เรียนรู้ว่าความรู้สึกเหงาติดต่อกันได้ มีส่วนทำให้บรรยากาศรู้สึกวังเวงตามไปด้วย ส่วนหนึ่งเป็นเพราะเซลล์ประสาท Mirror Neuron สมองเกิดความรู้สึกตามแบบคนอื่น เพื่อทำให้เรารู้ว่าคนอื่นกำลังทำอะไร ทำให้เรารู้ว่าเขาทำไปเพื่ออะไร พอเราเข้าใจก็ทำให้อ่านเจตนาจากพฤติกรรมของคนอื่นได้โดยที่ไม่ต้องถาม ได้เรียนรู้ว่าการหาเพื่อนใหม่ แก้ความเหงาได้ดีกว่าการหาแฟน ได้เรียนรู้ว่าเวลาเกิดความเหงา สมองส่วน Dorsal Raphe Nucleus (DRN) จะทำงานนน้อยกว่าปกติ ได้เรียนรู้ว่าความเหงาเกิดขึ้นกับมนุษย์ยุคก่อน ที่ถูกพลัดหลงหรือถูกขับไล่ออกจากเผ่า ทำให้ไม่มีที่อยู่ หาอาหารลำบาก ถูกสัตว์อื่นล่า เอาชีวิตไม่รอดความเหงาจึงกระตุ้นเพื่อให้ตนรู้จักหาทางเอาตัวรอด ได้เรียนรู้ว่าวิธีพ้นจากความเหงา นักวิจัยแนะนำ 3 วิธี1.มองหาสัญญาณว่าเราเริ่มเหงา โดยวัดจากการทำแบบทดสอบ2.เข้าใจสภาพแห่งความเหงา ยอมรับความรู้สึกที่เกิดขึ้นและค่อยๆปรับพฤติกรรม3.เน้นคุณภาพความสัมพันธ์ ไม่ใช่ปริมาณ มีความสนิทใจจริง คุยกันถูกคอ หรือหากลุ่มที่สนใจสิ่งที่เราชอบเหมือนกัน ได้เรียนรู้ทฤษฎี Parental Investment คือการลงทุนของฝ่ายหญิงเพื่อหาคู่ครองคุณภาพ จะได้มีบุตรที่สมบูรณ์แข็งแรง ฝ่ายหญิงลงทุนมากกว่าจากการวางไข่ ตั้งครรภ์ ความเสี่ยงในการคลอด โดยฝ่ายหญิงจะพิจารณาผู้ชายจากความสามารถในการดูแลฝ่ายหญิง ความเท่ ความกล้าหาญ อารมณ์ที่มั่นคงและสม่ำเสมอ มีความแข็งแรง เป็นต้น ได้เรียนรู้ว่าคู่รักที่ประสบความสำเร็จใช่ว่าจะต้องหวานแหววอยู่ตลอดเวลา แต่เป็นคู่ที่สามารถเปิดใจซ่อมแซมความรักของกันและกันได้เก่ง ไม่วิพากษ์วิจารณ์กัน หยุดปกป้องตัวเองจากความผิดต่างๆ หยุดดูถูกและประชดประชัน อีกทั้งยังเลิกเย็นชาต่อกันด้วย ครีเอเตอร์เองก็ได้ลองไปปรับใช้ แล้วก็เริ่มเข้าใจในความเหงาของตัวเองมากขึ้นแล้ว แม้จะแก้ไขความเหงาของตัวเองไม่ได้ แต่การที่เราเข้าใจตัวเองมันช่วยให้เรารู้จักวางตัวในสังคมให้เหมาะสมมากขึ้น และหวังว่าสักวันตัวครีเอเตอร์เองจะพ้นไปจากความเหงา ความว้าเหว่ แล้วกลับมามีความอบอุ่นอย่างยั่งยืนในสักวันหนึ่ง เชื่อว่าคุณผู้อ่านทุกท่านก็ปรารถนาความอบอุ่นแบบนั้นเช่นกัน และนี่ก็คือความเหงาที่เราได้เรียนรู้ ความเหงาเป็นทุกข์ และการเรียนรู้เกี่ยวกับความเหงาก็อาจทำให้เราแก้ไขความทุกข์ได้ดีขึ้น ความเหงาเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต เป็นสัญญาณเพื่อช่วยให้เรารู้จักอยู่รอด ถ้าเราแก้ปัญหาความเหงาได้เหมาะสม ชีวิตก็จะเป็นปกติสุขมากขึ้น เครดิตภาพภาพปก โดย nuchao จาก freepik.comภาพที่ 1 และ 2 โดยผู้เขียนภาพที่ 3 โดย pch.vector จาก freepik.comภาพที่ 4 โดย sevendeman จาก freepik.com บทความอื่นๆที่น่าสนใจรีวิวหนังสือ THEORY OF LOVE เหตุ*ผล*คน*รักรีวิวหนังสือ ตอบปัญหาวิชาใจรีวิวหนังสือ GOOD VIBES, GOOD LIFE ใช้คลื่นพลังบวกดึงดูดพลังสุขรีวิวหนังสือ EQ ดี อารมณ์ดี ชีวีสดใสรีวิวหนังสือ อยู่ด้วยกันเพราะอยากอยู่ ไม่ใช่จำเป็นต้องอยู่ (THE RULES OF LOVE) เปิดประสบการณ์ความบันเทิงที่หลากหลายสุดปัง บน App TrueID โหลดเลย ฟรี !