สถานการณ์น้ำ บุรีรัมย์ ปริมาณน้ำในเขื่อนปี 2565 @โนนดินแดงในทุกๆ วันช่วงนี้ผู้เขียนได้ยินข่าวเกี่ยวกับมวลน้ำที่ไหลบ่าในพื้นที่ภาคอีสาน เช่น จังหวัดอุบลราชธานี ล่าสุดที่บ้านเกิดของผู้เขียนอำเภอโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ก็มีสถานการณ์น้ำในเขื่อนลำนางรองเหมือนกันค่ะ ซึ่งเกิดขึ้นล่าสุดสดๆ ร้อนๆ ในสัปดาห์นี้นี่เอง คือ ในเขื่อนลำนางรองมีน้ำจำนวนมาก จนทำให้พบเห็นการเอ่อล้นของมวลน้ำ ในขณะที่ผู้เขียนกำลังเขียนบทความนี้อยู่มวลน้ำก็ยังไหลเอ่อล้นจากเขื่อนลำนางรองค่ะ... 🌧 ปีนี้ฝนดีจริงๆ!เขื่อนลำนางรองเป็นเขื่อนดินที่เป็นโครงการในพระราชดำริ ถูกสร้างขึ้นที่บ้านโนนดินแดง ตำบลโนนดินแดง อำเภอโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ โดยเขื่อนมีความสูง 23 เมตร ยาว 1,500 เมตร สันเขื่อนกว้าง 8 เมตร ที่มีอาคารระบายน้ำล้นและท่อระบายน้ำปากคลองส่งน้ำสายใหญ่ฝั่งซ้ายและฝั่งขวา มีระบบส่งน้ำที่ประกอบด้วยคลองส่งน้ำสายใหญ่ฝั่งซ้ายและฝั่งขวา ที่เป็นคลองดาดคอนกรีต เขื่อนลำนางรองมีความสามารถเก็บกักน้ำได้สูงสุด 121.414 ล้านลูกบาศก์เมตร มีพื้นที่รับน้ำฝนเหนือที่ตั้งเขื่อนทั้งหมด 450 ตารางกิโลเมตร ในปริมาณน้ำฝนเฉลี่ยปีละ 1,200 มิลลิเมตร นั่นหมายความว่าถ้าปีไหนมีปริมาณน้ำฝนเฉลี่ยมากกว่าที่คำนวณไว้จะทำให้มีปริมาณของน้ำในเขื่อนลำนางรองมากขึ้น และถ้าหากมีปริมาณของน้ำในเขื่อนเกินกว่า 121.414 ล้านลูกบาศก์เมตร จะทำให้มีสถานการณ์น้ำเอ่อล้นเขื่อนที่บริเวณอาคารระบายน้ำล้น (Spillway) อ่านว่า สปิลเวย์ ที่เป็นส่วนประกอบในการก่อสร้างเขื่อนสปิลเวย์นี้ทำหน้าที่เหมือนกันกับทางน้ำล้นในอ่างล้างหน้า อ่างล้างจานและอ่างล้างมือ ถ้าใครเคยมองดูจะเห็นว่ามีองค์ประกอบของสปิลเวย์ที่อ่างเหล่านี้ด้วย บางรุ่นจะอยู่ใต้ก๊อกน้ำ บางรุ่นจะอยู่ด้านข้าง นั่นคือเมื่อมีปริมาณน้ำจำนวนมากเต็มอ่างล้างหน้า น้ำจะไม่ไหลเอ่อล้นออกมานอกอ่าง เพราะน้ำจะล้นออกทางสปิลเวย์เพื่อรักษาระดับน้ำในอ่าง โดยสปิลเวย์นี้จะมีท่อมารับต่ออีกช่วงหนึ่งและเชื่อมเข้ากับท่อน้ำทิ้งของอ่างล้างหน้าในทำนองเดียวกันกับสปิลเวย์ของเขื่อนลำนางรองที่จะมีคลองส่งน้ำมารับมวลน้ำที่ไหลล้นออกไปจากสปิลเวย์ ซึ่งที่เขื่อนลำนางรองนี้มีสปิลเวย์เป็นคอนกรีตเสริมเหล็กที่เชื่อมต่อไปหาห้วยลำนางรอง ที่เป็นห้วยตามธรรมชาติของบ้านโนนดินแดง อำเภอโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ห้วยลำนางรองนี้ยังไปบรรจบกับห้วยตามธรรมชาติในอำเภออื่นๆ ด้วย เช่น อำเภอละหานทราน อำเภอปะคำและอำเภอนางรอง จังหวัดบุรีรัมย์ เป็นต้นการเอ่อล้นของน้ำในเขื่อนลำนางรองด้วยสปิลเวย์นี้ไม่สามารถควบคุมได้ เพราะเป็นการไหลของมวลน้ำตามแรงโน้มถ่วง โดยมีระดับความสูงของสันสปิลเวย์ที่ได้ออกแบบไว้เป็นตัวกำหนดและบังคับระดับน้ำในเขื่อน ซึ่งระดับสันสปิลเวย์เท่ากับ +240.000 จากระดับน้ำทะเลปานกลาง เพื่อรักษาระดับของปริมาณน้ำในเขื่อนลำนางรอง สปิลเวย์สามารถระบายน้ำได้สูงสุดมากถึง 650 ลูกบาศก์เมตรต่อวินาที ถ้าจะพูดให้เห็นภาพว่า 650 ลูกบาศก์เมตรต่อวินาทีมากแค่ไหน ให้คุณผู้อ่านลองนึกถึงรถดูดส้วมของเทศบาลขนาดใหญ่สุดที่มีความจุ 5 ลูกบาศก์เมตร นั่นหมายความว่า ใน 1 วินาที สปิลเวย์ที่เขื่อนลำนางรองสามารถทำให้น้ำหายไปจากเขื่อนลำนางรองได้ประมาณ 130 คันรถดูดส้วม นอกจากนี้โครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาลำนางรอง สำนักชลประทานที่ 8 ยังได้ทำการปล่อยน้ำในเขื่อนลำนางรองผ่านท่อระบายน้ำ ที่มีขนาดเส้นผ่านศูนย์ 1.50 เมตร ทั้งสองฝั่งซ้ายและขวาด้วย 1.50 เมตรก็เท่าๆ กับความสูงของคนๆ หนึ่งเลยทีเดียว ที่จุดนี้สามารถระบายน้ำภายในเขื่อนลำนางรองได้มากถึง 8.2 ลูกบาศก์เมตรต่อนาที จากจุดท่อระบายน้ำนี้จะเป็นคลองดาดคอนกรีตเพื่อมารับน้ำที่ระบายออกจากเขื่อน คลองส่งน้ำนี้มีต้นทางอยู่ที่อำเภอโนนดินแดง และยาวไปจนถึงอำเภอ ละหานทราย อำเภอปะคำ อำเภอนางรอง และอำเภอเฉลิมพระเกียรติ ซึ่งทั้งหมดเป็นพื้นที่ในจังหวัดบุรีรัมย์ผู้เขียนเป็นคนหนึ่งที่ชอบไปที่เขื่อนลำนางรองค่ะ ปกติจะไปออกกำลังกายกับไปถ่ายรูปวิวสวยๆ จึงทำให้ผู้เขียนได้เห็นสถานการณ์ของน้ำในเขื่อนลำนางรองเป็นระยะๆ โดยในเดือนพฤศจิกายน 2564 นั้น ปริมาณน้ำในเขื่อนลำนางรองมีมากเหมือนกันค่ะแต่ไม่ถึงขนาดว่าล้นสปิลเวย์ ระดับน้ำตอนนั้นมาแตะที่บริเวณสปิลเวย์เท่านั้นและในช่วงเดือนเมษายน 2565 ผู้เขียนสังเกตเห็นว่า น้ำในเขื่อนลำนางรองยังมีปริมาณที่สูงแต่น้อยกว่าน้ำในเดือนพฤศจิกายน 2564 มากค่ะ ระดับน้ำอยู่ห่างจากสปิลเวย์มาก น่าจะราวๆ 100 เมตรได้ ที่ว่าน้ำไม่มากนั้นอีกอย่างผู้เขียนได้สังเกตจากบริเวณสันเขื่อนด้วยค่ะ เพราะลองเดินลงไปใกล้กับระดับน้ำที่หน้าสันเขื่อน พบว่า ต้องเดินลงไปไกลพอสมควร กว่าจะสามารถนั่งบนโขดหินและถ่ายรูปวิวได้ ล่าสุดเดือนตุลาคม 2565 ปริมาณน้ำในเขื่อนลำนางรองมีปริมาณมาก จนถึงขนาดว่าทำให้มวลน้ำส่วนหนึ่งเอ่อล้นออกมาจากเขื่อนบริเวณสปิลเวย์ นั่นหมายความว่า ณ เวลานี้เขื่อนลำนางรองเก็บกักน้ำที่ระดับสูงสุดที่เขื่อนมีความสามารถเก็บกักได้แล้ว จนทำให้ชาวบ้านในตำบลโนนดินแดงและละแวกใกล้เคียงต่างพากันมายืนดูมวลน้ำที่ไหลออกมาทางสปิลเวย์ด้วยความตื่นเต้นกันใหญ่เลยค่ะ บ้างก็ถ่ายรูปเก็บเอาไว้เป็นที่ระลึก เพราะเท่าที่ผู้เขียนจำได้นั้นเหตุการณ์น้ำเอ่อล้นสปิลเวย์นั้นเกิดขึ้นน้อยมาก ครั้งนี้เป็นครั้งที่สองเท่านั้นจากที่ผู้เขียนได้เคยเห็นมา และเกิดขึ้นโดยเว้นระยะห่างกันจนลืมไปว่าครั้งที่แล้วเกิดตอนไหน! แล้วพื้นที่ของคุณผู้อ่านล่ะค่ะ สถานการณ์น้ำเป็นยังไงกันบ้างข้อมูลอ้างอิงที่เกี่ยวข้อง:โครงการเขื่อนลำนางรอง จังหวัดบุรีรัมย์เครดิตภาพปกจากผู้เขียน ออกแบบใน Canvaเครดิตภาพประกอบเนื้อหาจากผู้เขียนบทความอื่นที่น่าสนใจ❇️👇🏻ดูอุโมงค์ปลาแบบเอียงที่ลึกที่สุดในประเทศไทย บึงฉวาก @ สุพรรณบุรีเขื่อนขุนด่านปราการชล เขื่อนคอนกรีตบดอัดที่ยาวที่สุดในประเทศไทย โครงการพระราชดำริร้านอาหารริมเขื่อนลำนางรอง วิวเขื่อนลำนางรอง โนนดินแดง7-11 Community ห้องลับเมาท์มอยของกินของใช้ในเซเว่น อะไรดีอะไรใหม่ ต้องรู้ ต้องคุย ต้องแชร์