ใครที่เติบโตมากับเหล่าฮีโร่จากซีรีส์ดังอย่างกันดั้ม, อุลตร้าแมน, ไอ้มดแดง หรือซูเปอร์เซ็นไต คงจะคุ้นเคยกับเกมเหล่านี้เป็นอย่างดี ในยุคที่เครื่องเกมคอนโซลยังรุ่งเรือง บริษัทบันไดนัมโค (Bandai Namco) ได้สร้างสรรค์เกมมากมายที่นำเหล่าฮีโร่จากซีรีส์ต่าง ๆ มารวมไว้ในเกมเดียวกัน ทำให้เราได้สนุกไปกับการบังคับตัวละครที่ชื่นชอบ ต่อสู้กับเหล่าวายร้าย และผจญภัยไปในโลกที่คุ้นเคย บทความนี้จะพาคุณย้อนวันวานไปสำรวจเกมเหล่านั้นอีกครั้ง ตั้งแต่เกมยุค Famicom, Super Famicom, PlayStation, PlayStation Portable ไปจนถึง PlayStation 3 แต่ละเกมล้วนมีเอกลักษณ์และความสนุกที่แตกต่างกันไป ไม่ว่าคุณจะเป็นแฟนเกมแนวแอ็กชัน, ต่อสู้, วางแผนการรบ หรือ RPG ก็สามารถหาเกมที่ถูกใจได้จากบทความนี้ 1. SD Hero Soukessen Taose! Aku No Gundan (Famicom)เกมแอ็กชันแพลตฟอร์มสุดคลาสสิกที่รวบรวมตัวละคร SD สุดน่ารักจากซีรีส์กันดั้ม, อุลตร้าแมน, และไอ้มดแดงมาไว้ในเกมเดียวกัน ผู้เล่นจะได้บังคับตัวละครเหล่านี้ผจญภัยไปตามด่านต่าง ๆ เพื่อต่อสู้กับกองทัพวายร้ายและช่วยเหลือโลก จุดเด่นของเกมนี้อยู่ที่ความหลากหลายของตัวละคร แต่ละตัวละครมีความสามารถพิเศษและท่าโจมตีที่แตกต่างกันไป ทำให้ผู้เล่นสามารถเลือกตัวละครที่ชอบและเล่นได้ตามสไตล์ของตัวเอง นอกจากนี้ เกมยังมีระบบ Power-Up ที่ช่วยเพิ่มพลังให้กับตัวละคร ทำให้การต่อสู้สนุกและท้าทายยิ่งขึ้น แม้กราฟิกของเกมจะดูเรียบง่ายเมื่อเทียบกับเกมสมัยใหม่ แต่ก็ยังคงความน่ารักและมีเสน่ห์ในแบบฉบับของ SD นอกจากนี้ เพลงประกอบของเกมก็ยังติดหูและสร้างบรรยากาศความสนุกได้เป็นอย่างดี 2. Battle Dodge Ball 2 (Super Famicom)เกมกีฬาดอดจ์บอลที่ไม่เหมือนใคร เพราะนำตัวละครจากซีรีส์การ์ตูนยอดนิยมของ SD มาแข่งขันกัน ผู้เล่นสามารถเลือกทีมที่ชอบและแข่งกับเพื่อนหรือ AI ได้ เกมมีโหมดการเล่นหลากหลาย ทั้งแบบทัวร์นาเมนต์, แบบลีก, และแบบฝึกซ้อม ความสนุกของเกมนี้อยู่ที่การใช้ท่าไม้ตายพิเศษของตัวละครแต่ละตัว ท่าไม้ตายเหล่านี้มีทั้งท่าโจมตีและท่าป้องกัน ทำให้เกมมีความหลากหลายและไม่น่าเบื่อ นอกจากนี้ เกมยังมีสนามแข่งขันที่แตกต่างกันไป แต่ละสนามมีอุปสรรคและลูกเล่นที่แตกต่างกัน ทำให้ผู้เล่นต้องปรับกลยุทธ์ในการเล่นให้เหมาะสม กราฟิกของเกมมีความสวยงามและสีสันสดใส ตัวละคร SD ถูกออกแบบมาอย่างน่ารักและมีชีวิตชีวา เพลงประกอบก็สนุกสนานและเข้ากับบรรยากาศของเกมได้เป็นอย่างดี 3. The Great Battle III (Super Famicom)เกมแอ็กชันที่รวมเหล่าฮีโร่จากซีรีส์กันดั้ม, อุลตร้าแมน, และไอ้มดแดงมาต่อสู้กับศัตรู ผู้เล่นสามารถเลือกตัวละครที่ชอบและบังคับพวกเขาต่อสู้ผ่านด่านต่าง ๆ ที่เต็มไปด้วยศัตรูและอุปสรรค จุดเด่นของเกมนี้อยู่ที่ความหลากหลายของตัวละครและฉากต่อสู้ แต่ละตัวละครมีท่าโจมตีและความสามารถพิเศษที่แตกต่างกันไป ทำให้การต่อสู้มีความหลากหลายและไม่น่าเบื่อ นอกจากนี้ เกมยังมีระบบแปลงร่างที่ทำให้ตัวละครสามารถแปลงร่างเป็นรูปแบบที่แข็งแกร่งขึ้นได้ ซึ่งเป็นจุดที่ทำให้เกมนี้สนุกและตื่นเต้นมากยิ่งขึ้น กราฟิกของเกมมีความสวยงามและละเอียด ตัวละครและฉากต่อสู้ถูกออกแบบมาอย่างดีเยี่ยม เพลงประกอบก็เร้าใจและเข้ากับบรรยากาศของเกมได้เป็นอย่างดี 4. The Great Battle V (Super Famicom)ภาคต่อของ The Great Battle ที่นำตัวละครจากซีรีส์กันดั้ม, อุลตร้าแมน, ไอ้มดแดง, และซูเปอร์เซ็นไตมาร่วมต่อสู้ เกมนี้ยังคงความสนุกของภาคก่อนหน้าไว้ได้อย่างครบถ้วน พร้อมทั้งเพิ่มตัวละครและฉากต่อสู้ใหม่ ๆ เข้ามาอีกมากมาย จุดเด่นของเกมนี้อยู่ที่ความหลากหลายของตัวละครและโหมดการเล่น ผู้เล่นสามารถเลือกตัวละครที่ชอบและเล่นในโหมดเนื้อเรื่อง, โหมด VS, หรือโหมด Survival ได้ นอกจากนี้ เกมยังมีระบบ Power-Up ที่ช่วยเพิ่มพลังให้กับตัวละคร ทำให้การต่อสู้สนุกและท้าทายยิ่งขึ้น กราฟิกของเกมได้รับการปรับปรุงให้สวยงามและละเอียดขึ้น ตัวละครและฉากต่อสู้ดูมีมิติและสมจริงมากขึ้น เพลงประกอบก็เร้าใจและเข้ากับบรรยากาศของเกมได้เป็นอย่างดี 5. Hero Senki Project Olympus (Super Famicom)Hero Senki Project Olympus เป็นเกมแนว RPG วางแผนผลัดกันเดิน ที่รวบรวมตัวละครจากซีรีส์ดังของญี่ปุ่นอย่าง Ultraman, Kamen Rider และ Gundam มาไว้ในเกมเดียวกัน ผู้เล่นจะได้รับบทเป็นฮีโร่ที่ต้องออกเดินทางผจญภัยในโลกแฟนตาซี กอบกู้โลกจากภัยร้าย โดยมีเหล่าฮีโร่จากซีรีส์ต่างๆ มาร่วมทีม จุดเด่นของเกมคือเนื้อเรื่องที่น่าติดตาม มีการผสมผสานโลกของซีรีส์ต่างๆ เข้าด้วยกันอย่างลงตัว ตัวละครแต่ละตัวมีเอกลักษณ์และความสามารถพิเศษเฉพาะตัว ระบบการต่อสู้เป็นแบบวางแผนผลัดกันเดิน มีความท้าทายและต้องใช้กลยุทธ์ในการจัดทีมและเลือกใช้ท่าโจมตี อย่างไรก็ตาม กราฟิกของเกมอาจดูล้าสมัยไปบ้างเมื่อเทียบกับเกมในยุคปัจจุบัน และระบบการเล่นบางส่วนอาจซับซ้อนสำหรับผู้เล่นใหม่ แต่โดยรวมแล้ว Hero Senki Project Olympus ถือเป็นเกมที่น่าสนใจสำหรับแฟนๆ ของซีรีส์ต่างๆ ที่อยากเห็นเหล่าฮีโร่มาต่อสู้เคียงบ่าเคียงไหล่กัน 6. Super Tokusatsu Taisen (PlayStation)Super Tokusatsu Taisen เป็นเกมต่อสู้ 2D ที่รวบรวมตัวละครจากซีรีส์โทคุซัทสึชื่อดัง เช่น Kamen Rider, Ultraman, และ Metal Hero มาไว้ในเกมเดียวกัน ผู้เล่นสามารถเลือกตัวละครที่ชื่นชอบมาต่อสู้กันในรูปแบบ 1 ต่อ 1 หรือ 2 ต่อ 2 จุดเด่นของเกมคือตัวละครที่หลากหลาย มีทั้งตัวละครหลักและตัวละครรองจากซีรีส์ต่างๆ ทำให้แฟนๆ ได้สนุกกับการเลือกตัวละครที่ชอบมาต่อสู้กัน ระบบการต่อสู้มีความเรียบง่าย แต่ก็มีความลึกซึ้งในการใช้คอมโบและท่าไม้ตายต่างๆ ข้อเสียของเกมคือกราฟิกที่ดูธรรมดา และโหมดการเล่นที่มีจำกัด ทำให้เกมอาจมีความซ้ำซากจำเจได้ง่าย แต่สำหรับแฟนๆ ของซีรีส์โทคุซัทสึแล้ว Super Tokusatsu Taisen ก็เป็นเกมที่คุ้มค่าที่จะลองเล่น 7. Super Hero Sakusen (PlayStation 1)Super Hero Sakusen เป็นเกมแนววางแผนการรบที่รวมตัวละครจากซีรีส์ Kamen Rider และ Metal Hero เข้าไว้ด้วยกัน ผู้เล่นจะได้รับบทเป็นผู้บัญชาการที่ต้องวางแผนการรบ จัดทีมฮีโร่ และออกคำสั่งในการต่อสู้กับศัตรู จุดเด่นของเกมคือระบบการเล่นที่หลากหลาย มีทั้งการวางแผนก่อนการรบ การเลือกตัวละครลงสนาม และการควบคุมตัวละครในระหว่างการต่อสู้ ตัวละครแต่ละตัวมีความสามารถพิเศษที่แตกต่างกัน ทำให้ผู้เล่นต้องวางแผนการใช้ตัวละครให้เหมาะสมกับสถานการณ์ ข้อเสียของเกมคือกราฟิกที่ดูธรรมดา และเนื้อเรื่องที่อาจไม่น่าสนใจเท่าไหร่นัก แต่สำหรับแฟนๆ ของซีรีส์ Kamen Rider และ Metal Hero แล้ว Super Hero Sakusen ก็เป็นเกมที่น่าสนใจที่จะลองเล่น 8.Super Hero Sakusen: Diedal's Ambition (PlayStation 1)Super Hero Sakusen: Diedal's Ambition เป็นภาคต่อของ Super Hero Sakusen ที่มีตัวละครจากซีรีส์ Super Sentai เพิ่มเข้ามา ทำให้เกมมีความหลากหลายของตัวละครมากยิ่งขึ้น ระบบการเล่นยังคงเป็นแนววางแผนการรบเหมือนเดิม แต่มีการปรับปรุงและเพิ่มความท้าทายให้มากขึ้น จุดเด่นของเกมคือตัวละครที่หลากหลายมากขึ้น มีทั้ง Kamen Rider, Metal Hero และ Super Sentai ทำให้แฟนๆ ได้สนุกกับการเลือกตัวละครที่ชอบมาต่อสู้กัน ระบบการเล่นมีความท้าทายมากขึ้น มีการเพิ่มภารกิจและเงื่อนไขต่างๆ ที่ทำให้ผู้เล่นต้องวางแผนการเล่นให้รอบคอบ ข้อเสียของเกมคือกราฟิกที่ยังคงดูธรรมดา และเนื้อเรื่องที่อาจไม่น่าสนใจเท่าไหร่นัก แต่สำหรับแฟนๆ ของซีรีส์ Kamen Rider, Metal Hero และ Super Sentai แล้ว Super Hero Sakusen: Diedal's Ambition ก็เป็นเกมที่คุ้มค่าที่จะลองเล่น 9. Lost Heroes (PlayStation Portable)Lost Heroes เป็นเกมแนว RPG ที่รวบรวมตัวละครจากซีรีส์ Ultraman, Kamen Rider และ Gundam เข้าไว้ด้วยกัน ผู้เล่นจะได้รับบทเป็นฮีโร่ที่ต้องออกเดินทางผจญภัยในโลกแฟนตาซี กอบกู้โลกจากภัยร้าย โดยมีเหล่าฮีโร่จากซีรีส์ต่างๆ มาร่วมทีม จุดเด่นของเกมคือเนื้อเรื่องที่น่าติดตาม มีการผสมผสานโลกของซีรีส์ต่างๆ เข้าด้วยกันอย่างลงตัว ตัวละครแต่ละตัวมีเอกลักษณ์และความสามารถพิเศษเฉพาะตัว ระบบการต่อสู้เป็นแบบผลัดกันเดิน มีความท้าทายและต้องใช้กลยุทธ์ในการจัดทีมและเลือกใช้ท่าโจมตี กราฟิกของเกมมีความสวยงามและละเอียดอ่อน ตัวละครและฉากต่างๆ ถูกออกแบบมาอย่างประณีต เพลงประกอบก็มีความไพเราะและเข้ากับบรรยากาศของเกมได้เป็นอย่างดี นอกจากนี้ เกมยังมีระบบการพัฒนาตัวละครที่หลากหลาย ทำให้ผู้เล่นสามารถปรับแต่งตัวละครให้เข้ากับสไตล์การเล่นของตัวเองได้ อย่างไรก็ตาม เกมอาจมีความยาวและซับซ้อนเกินไปสำหรับผู้เล่นบางคน และระบบการเล่นบางส่วนอาจซ้ำซากจำเจ แต่โดยรวมแล้ว Lost Heroes ถือเป็นเกมที่น่าสนใจสำหรับแฟนๆ ของซีรีส์ต่างๆ ที่อยากเห็นเหล่าฮีโร่มาต่อสู้เคียงบ่าเคียงไหล่กัน 10. Super Hero Generation (PlayStation 3)Super Hero Generation เป็นเกมวางแผนการรบ (Tactical RPG) ที่รวบรวมตัวละครจากซีรีส์ Gundam, Kamen Rider และ Ultraman เข้าไว้ด้วยกัน ผู้เล่นจะได้รับบทเป็นผู้บัญชาการที่ต้องวางแผนการรบ จัดทีมฮีโร่ และออกคำสั่งในการต่อสู้กับศัตรู จุดเด่นของเกมคือตัวละครที่หลากหลาย มีทั้งตัวละครหลักและตัวละครรองจากซีรีส์ต่างๆ ทำให้แฟนๆ ได้สนุกกับการเลือกตัวละครที่ชอบมาต่อสู้กัน ระบบการเล่นมีความลึกซึ้งและท้าทาย ผู้เล่นต้องวางแผนการเคลื่อนที่ของยูนิต การโจมตี และการใช้ท่าไม้ตายต่างๆ อย่างรอบคอบ กราฟิกของเกมมีความสวยงามและคมชัด ตัวละครและฉากต่างๆ ถูกออกแบบมาอย่างละเอียด โดยเฉพาะฉากคัทอินที่อลังการและน่าตื่นตาตื่นใจ เพลงประกอบก็มีความเร้าใจและเข้ากับบรรยากาศของเกมได้เป็นอย่างดี นอกจากนี้ เกมยังมีโหมดเนื้อเรื่องที่น่าติดตาม ซึ่งจะพาผู้เล่นไปผจญภัยในโลกของซีรีส์ต่างๆ และพบกับเหตุการณ์สำคัญต่างๆ อย่างไรก็ตาม เกมอาจมีความยากในการเรียนรู้ระบบการเล่น และเนื้อเรื่องอาจไม่เป็นที่ถูกใจของผู้เล่นบางคน แต่สำหรับแฟนๆ ของซีรีส์ Gundam, Kamen Rider และ Ultraman แล้ว Super Hero Generation ก็เป็นเกมที่คุ้มค่าที่จะลองเล่น บทส่งท้าย: ความทรงจำที่ไม่มีวันจางหายเกมเหล่านี้ไม่ได้เป็นเพียงแค่เกม แต่เป็นความทรงจำที่เชื่อมโยงเราเข้ากับวัยเด็กและความหลงใหลในเหล่าฮีโร่ แม้กาลเวลาจะผ่านไป เทคโนโลยีจะก้าวหน้าไปเพียงใด แต่คุณค่าและความสนุกของเกมเหล่านี้จะยังคงอยู่ หวังว่าบทความนี้จะช่วยพาคุณย้อนกลับไปสัมผัสความทรงจำดี ๆ อีกครั้ง และหากคุณมีโอกาส อย่าลืมกลับไปเล่นเกมเหล่านี้ดูนะครับ รับรองว่าคุณจะได้พบกับความสนุกและความประทับใจที่ไม่เคยจางหายไปตามกาลเวลา เครดิตภาพ ทางผู้เขียนได้ซื้อเกมนี้มาเล่นเองถ่ายรูปลงเอง เปิดประสบการณ์ความบันเทิงที่หลากหลายสุดปัง บน App TrueID โหลดเลย ฟรี !