สวัสดี...นักอ่านทั้งหลาย มีคนกล่าวว่า การอ่านเปรียบเสมือนการเปิดประตูอีกบาน บานที่สามารถพาเราไปใน สถานที่ต่างๆได้ ทั้งเสมือนจริง แฟนตาซีเหนือจินตนาการ หรือแม้แต่พาท่องเวลา ไปในอดีต หรืออนาคตก็ยังได้ หนังสือทุกเล่มมักทิ้งอะไรไว้ในใจเราเสมอ ครั้งนี้เลยถือโอกาส มาแนะนำหนังสือโปรด 5 เรื่อง ที่ไม่ใช่แค่สนุก แต่ยังแถมความประทับใจให้ด้วย 1. เจ้าชายน้อย - อ็องตวน เดอ แซ็งแตกซูว์เปรีหนึ่งในวรรณกรรมคลาสสิคเรื่องดัง ที่เชื่อว่าไม่มีนักอ่านคนไหนไม่รู้จัก หนังสือประกอบด้วยเรื่องราวน่ารักๆ แฝงข้อคิด แง่งามที่สะท้อนถึงสังคมในยุคต่างๆได้ดี แถมภาพประกอบจากหนังสือก็ดีมากๆ นอกจาก “เจ้าชายน้อย” จะเป็นหนังสือเล่มโปรดของใครหลายๆคนแล้ว เจ้าชายน้อยยังมีโปรดักส์อื่นๆอีกมากมาย ไม่ว่าจะเป็น ภาพยนต์อนิเมชั่น, ร้านกาแฟ รวมถึง Art Toy ก็มีนะ“ผู้ใหญ่ทุกคนเคยเป็นเด็กมาก่อนแล้วทั้งนั้น แต่น้อยคนนักที่จะหวนระลึกได้” 2. 52 เฮิรตซ์...คลื่นเสียงที่ไม่มีใครได้ยิน - มาจิดะ โซโนะโกะขอยอมรับว่าเล่มนี้ โดนตก เพราะหน้าปกเค้าสวยมาก ส่วนตัวเราชอบวาฬมากๆอยู่แล้ว พอไปเปิดอ่านข้างในก็ยิ่งตกลงไปลึกกว่าเดิม “52 เฮิรตซ์ คือ คลื่นเสียงของวาฬที่เหงาที่สุดในโลก” เรื่องราวในหนังสืออ่านไปก็รู้สึกหนักหน่วงใช้ได้เลย แต่พออ่านไปเรื่อยๆ กลับทำให้รู้สึกไม่หมดหวังในชีวิต“ถ้ายินดีให้ฉันเป็นคนนั้น ขอจงอย่าหยุดร้องเพลง เพราะฉันจะรับฟังอย่างสุดแรงกำลัง…เพราะฉะนั้น ได้โปรดเถอะ เปล่งเสียง 52 เฮิรตซ์ให้ฉันรับฟังนะ” 3. ถึงสถานีแห่งความสุขแล้วปลุกฉันด้วย - ทีโม่ หลินเล่มนี้ตอนซื้อไม่ได้คาดหวังอะไรมากนัก ด้วยความที่ไปเดินเที่ยวงานสัปดาห์หนังสือครั้งที่ผ่านมา แล้วเห็นว่าชื่อหนังสือน่าสนใจดี แต่พออ่านไปแล้วกลับเพลินจนรู้ตัวอีกทีก็อ่านรวดจนจบเล่มเลย สิ่งที่ประทับใจคือภาพประกอบในเล่ม เป็นเหมือนกันไหม? ที่เวลาอ่านหนังสือที่ไม่มีภาพเรามักจินตนาการสิ่งที่ผู้เขียนบรรยายเป็นภาพในใจขึ้นมาเอง แต่หนังสือเล่มนี้มีภาพประกอบให้พร้อม ซึ่งก็สวยมากๆเกินจินตนาการขึ้นไปอีก ส่วนเนื้อหาไม่อยากสปอยด์เยอะ ขอบอกว่าเป็นเรื่องราวดีๆ ที่ทำให้เรากลับมาโฟกัสความสุขรอบตัว“ความสุข คือสิ่งที่ต้องสัมผัาและนิยามด้วยตนเอง ไม่มีใครบอกคุณได้ว่าความสุขแบบไหนถึงเรียกว่าความสุขที่แท้จริง” 4. ชายชื่ออูเว - เฟรียดริค บัคมันเรื่องนี้เป็นอีกเรื่องที่ชอบมากๆ ตอนนี้ฉบับภาษาไทยมีหน้าปก 2 เวอร์ชั่น ซึ่งเรารอกวาดมาสะสมทั้ง 2 เวอร์ชั่นเลย ส่วนตัวคิดว่าคนที่ไม่ชอบอ่านหนังสือก็อ่านได้ ด้วยความที่ถึงแม้หนังสือจะมีขนาดเล่มที่หนาพอสมควร แต่ย่อยออกมาแต่ละบทสั้นๆ ซึ่งพออ่านจบหนึ่งบทก็จะมีความรู้สึกอยากอ่านต่อเรื่อย เผลออีกทีอ้าว…จบละ“ชายชราวัย 59 ปี ที่ชีวิตถนัดแค่ 3 สาม คือ ซ่อมรถ ซ่อมบ้าน และรักผู้หญิงคนเดียวตลอดชีวิต” 5. เมืองกระดาษ - จอห์น กรีนหนึ่งในหนังสือเล่มโปรดของเราเป็นการส่วนตัว เป็นหนังสือที่เนื้อหาค่อนข้างสโลว์ไลฟ์ แต่ก็แอบแฝงไปด้วยปริศนาเล็กๆ จริงๆหนังสือเรื่องนี้เคลมตัวเองว่าเป็นนิยายรัก แต่สำหรับเราแล้ว เป็นนิยายรักที่แฝงความตลกร้ายของสังคมปัจจุบัน และหนังสือเรื่องนี้ยังเคยถูกสร้างเป็นภาพยนต์ด้วยนะ“มาร์โกคงชอบเรื่องลึกลับมาก จนเธอกลายเป็นเรื่องลึกลับไปเสียเอง”รอบนี้เราเอามาฝาก 5 เล่มก่อนนะ แต่จริงๆแล้วบนโลกนี้มีหนังสือดีๆอีกเยอะมากรอให้เราอ่านอยู่ คราวหน้าจะพาอ่านหนังสือเล่มไหนอีกก็คอยติดตามได้เลยนะ เครดิตภาพเครดิตภาพที่ 1 : Mamaunicornเครดิตภาพที่ 2 : facebook Piccolo Publishing เครดิตภาพที่ 3 : facebook Piccolo Publishing เครดิตภาพที่ 4 : Facebook G&N กำมะหยี่&เอิร์นเนส เครดิตภาพที่ 5 : Mamaunicorn เปิดประสบการณ์ความบันเทิงที่หลากหลายสุดปัง บน App TrueID โหลดเลย ฟรี !