วันนี้วันอะไร ทุกวันที่ 25 กรกฎาคม ของทุกปี ตรงกับ "วันแห่งน้ำแข็งไส"
![วันนี้วันอะไร ทุกวันที่ 25 กรกฎาคม ของทุกปี ตรงกับ "วันแห่งน้ำแข็งไส"](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![วันนี้วันอะไร ทุกวันที่ 25 กรกฎาคม ของทุกปี ตรงกับ "วันแห่งน้ำแข็งไส"](https://cms.dmpcdn.com/news/2023/07/24/9e1eed40-2a19-11ee-a999-bbb245b47ca8_original.jpg)
เพื่อเป็นการเฉลิมฉลองให้กับวันนี้ เราจะพาทุกคนไปรู้จัก “น้ำแข็งไส” เมนูของหวานขวัญใจในช่วงหน้าร้อน
น้ำแข็งไส หรือที่คนมักเขียนผิดว่า น้ำแข็งใส เป็นอาหารว่างและของกินเล่นชนิดหนึ่ง ที่ทำมาจากน้ำแข็งก้อนใหญ่ไสจนมีลักษณะเป็นเกล็ด ราดด้วยน้ำหวาน ชนิดต่างๆ ทั้งน้ำเชื่อม น้ำกะทิ ซึ่งคนส่วนใหญ่นิยมใส่เครื่อง เช่น ลอดช่อง ลูกชิด ซ่าหริ่ม ทับทิมกรอบ ฟักทองเชื่อม เฉาก๊วย ข้าวโพด เข้าไปเพื่อกินคู่กัน
สำหรับความเป็นมาก่อนที่จะมาเป็นน้ำแข็งไสนั้น ในสมัยรัชกาลที่ 4 ได้มีการนำเข้าน้ำแข็งมาจากสิงค์โปร์ เพราะไทยยังไม่สามารถผลิตเองได้ ต่อมามีการตั้งโรงน้ำแข็งสยามขึ้น และคนนิยมนำน้ำแข็งมาทำให้เป็นเกล็ด อัดเป็นแท่งแล้วเสียบไม้ ราดด้วยน้ำหวาน กินเป็นของว่าง
และเนื่องด้วยอากาศอันร้อนอบอ้าวของไทย จึงไม่ต้องสงสัยเลยว่า เหตุใด น้ำแข็งไสจึงเป็นที่นิยมจนถึงในปัจจุบัน
ที่มาข้อมูล : Wikipedia