ฝนถล่มปราจีนบุรี น้ำป่าเขาใหญ่หลากท่วมบ้านเรือนประชาชน
![ฝนถล่มปราจีนบุรี น้ำป่าเขาใหญ่หลากท่วมบ้านเรือนประชาชน](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![ฝนถล่มปราจีนบุรี น้ำป่าเขาใหญ่หลากท่วมบ้านเรือนประชาชน](https://cms.dmpcdn.com/news/2021/09/08/7f4127f0-1074-11ec-b0e8-59445a461c15_original.jpg)
วันที่ 8 กันยายน 2564 เวลา 13.30 น.ในพื้นที่ จ.ปราจีนบุรี ได้มีฝนตกหนักติดต่อตลอดทั้งคืนกระจายทั่วทั้งจังหวัด ส่งผลให้เกิดน้ำป่าไหลหลากจากอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ และ อุทยานแห่งชาติทับลานมรดกโลกระบายลงคลองลำพญาธาร ไม่ทันและส่วนหนึ่งล้นจากอ่างเก็บน้ำทับลาน ส่งผลให้น้ำเอ่อล้นตลิ่งหลากท่วมหลายหมู่บ้านใน ตำบลบุพราหมณ์เป็นบริเวณกว้างหนักระดับน้ำสูงกว่า 80-100 ซม.
เบื้องต้นฝ่ายปกครอง กำนัน และผู้ใหญ่บ้าน ในพื้นที่ตำบลบุพราหมณ์ ได้สำรวจบ้านเรือนที่ได้รับผลกระทบ ตำบลบุพราหมณ์ รวมกว่า 30 หลังคาเรือน โดยอำเภอนาดี และองค์การบริหารส่วนตำบลบุพราหมณ์ (อบต.)ได้แจ้งเตือนประชาชน และเข้าไปช่วยเหลือในเบื้องต้นแล้ว
ล่าสุดหลังฝนหยุดตก สถานการณ์น้ำเริ่มลดลงเนื่องจากเป็นที่สูงและน้ำป่ามาเร็วไปเร็ว หากไม่มีฝนตกหนักมาอีก แต่เนื่องจากน้ำในคลองลำพญาธาร ยังมีปริมาณมากและไหลช้า