ขยะที่จัดการไม่เหมาะสมไม่ว่าอยู่ไหนก็เป็นปัญหาทั้งนั้นค่ะ ถ้าเป็นชุมชนใหญ่ก็มีปัญหามากและถ้าเป็นชุมชนเล็กขนาดของปัญหาก็เล็กตามลงมา การไม่คัดแยกขยะต่อให้เกิดในบ้านก็ทำให้มองเห็นปัญหาได้ชัดเจนค่ะ เพราะขึ้นชื่อว่าขยะใครก็ไม่อยากยุ่งและอยากเอาออกไปให้ไกลตัว จริงไหมค่ะ? และดูเหมือนว่าการทิ้งขยะแบบไม่คัดแยกเป็นปัญหาที่เกิดขึ้นง่ายและพบเห็นได้บ่อยมาก ที่อาจจะมากกว่าการไม่ทิ้งขยะลงในถังด้วยซ้ำไปค่ะ😨จากที่ผู้เขียนได้สังเกตมานั้นการทิ้งขยะแบบไม่คัดแยกขยะสามารถพบได้ในบ้านเรือนทั่วไป ถังขยะในที่สาธารณะ รวมไปถึงห้างร้านต่างๆ ค่ะ และแน่นอนว่าการไม่คัดแยกขยะมีปัญหาทั้งต่อสุขภาพและสิ่งแวดล้อม ซึ่งต่อไปนี้คือข้อมูลของ 10 ผลเสียของการไม่คัดแยกขยะค่ะ🆗️1️⃣ เพิ่มการใช้สถานที่ฝังกลบ ต้องบอกว่าข้อนี้จริงมากค่ะ เพราะขยะที่ไม่ได้คัดแยกทำให้ปริมาณขยะของชุมชนหนึ่งเพิ่มมากขึ้น และถ้าชุมชนนั้นอาศัยการกำจัดขยะด้วยหลุมฝังกลบขยะก็จะทำให้เพิ่มพื้นที่ของหลุมฝังกลบขยะและทำให้เต็มเร็วค่ะ พูดง่ายๆ คือมีขยะที่ต้องกำจัดจำนวนมากภายในระยะเวลาอันสั้นค่ะ จึงนำไปสู่ปัญหาของหน่วยงานที่ทำหน้าที่กำจัดขยะต้องกำหนดพื้นที่เพิ่มเติมเพื่อกำจัดขยะใหม่ค่ะ 🙀 ซึ่งในบางครั้งมีเรื่องค่าใช้จ่ายและต้องประเมินผลกระทบด้านสิ่งแวดล้อม จึงทำให้มีความยุ่งยากในการทำงานค่ะ2️⃣ ประสิทธิภาพในการรีไซเคิลลดลง หากไม่มีการแยกขยะอย่างเหมาะสมจะทำให้วัสดุรีไซเคิลที่สามารถรีไซเคิลได้ เช่น พลาสติก แก้ว และกระดาษ ปะปนไปกับขยะที่ไม่สามารถรีไซเคิลได้ และทำให้ยากขึ้นต่อการรีไซเคิลในภายหลังค่ะ‼️3️⃣ สูญเสียทรัพยากรที่ยังสามารถใช้ได้ ขยะที่รีไซเคิลได้ถือเป็นทรัพยากรอันมีค่าที่มีอยู่ในขยะอื่นๆ ค่ะ การคัดแยกขยะที่ไม่ได้ประสิทธิภาพ สามารถส่งผลให้สูญเสียโอกาสในการนำบางสิ่งบางอย่างมารีไซเคิลและนำวัสดุนั้นกลับมาใช้ใหม่ภายในประเทศค่ะ4️⃣ ก่อปัญหามลพิษต่อสิ่งแวดล้อม การไม่คัดแยกขยะทำให้ขยะอินทรีย์ผสมกับขยะอื่นๆ ในหลุมฝังกลบและเกิดการย่อยสลายแบบไม่ใช้อากาศที่ทำให้ได้ผลผลิตเป็นก๊าซมีเทน โดยก๊าซมีเทนคือก๊าซเรือนกระจกที่มีศักยภาพและสามารถก่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงของสภาพภูมิอากาศและส่งผลต่อภาวะโลกร้อน รวมทั้งปัญหาอื่นๆ ในสิ่งแวดล้อมตามมาค่ะ🙀5️⃣ เป็นอันตรายต่อระบบนิเวศ การไม่คัดแยกกำจัดวัสดุอันตรายอย่างถูกต้องสามารถทำให้เกิดมลพิษในดินและแหล่งน้ำได้ค่ะ เพราะสารเคมีบางชนิดมีครึ่งชีวิตที่ยาวกว่าและความเป็นพิษจะสลายตัวช้า จึงทำให้เป็นอันตรายต่อระบบนิเวศในชุมชนทั้งในระยะสั้นและระยะยาวค่ะ มิหนำซ้ำยังสามารถปนเปื้อนในห่วงโซ่อาหารได้อีกด้วย6️⃣ เพิ่มความเสี่ยงด้านสุขภาพ การแยกขยะอย่างไม่เหมาะสมสามารถเป็นแหล่งของสัตว์และแมลงพาหนะนำโรคได้ค่ะ แมลงบางชนิดยังทำให้เกิดเหตุรำคาญและรบกวนคนได้ด้วย เช่น หนู แมลงสาบและแมลงวัน ซึ่งก่อให้เกิดอันตรายต่อสุขภาพของคนในชุมชนได้ค่ะ🙀7️⃣ เกิดความสกปรกไม่น่าดู ขยะที่สะสมในที่สาธารณะและไม่ถูกคัดแยกไปจัดการให้เหมาะสม สามารถทำให้เกิดปัญหาด้านสุขภาพจิตตามมาค่ะ เพราะเป็นภาพที่ไม่ค่อยสวยงามนัก ในบางครั้งก็ทำให้ดูน่ารังเกียจหากขยะจุดนั้นเน่าเสียและเกิดการย่อยสลาย กลิ่นเหม็นที่ไม่น่าพึงประสงค์จากขยะคือเหตุรำคาญอย่างหนึ่ง ที่สามารถส่งผลต่อสุขภาพของคนเราได้ค่ะ และในบางครั้งหากเป็นสถานที่ท่องเที่ยวก็มีความเป็นไปได้ว่าความนิยมในการท่องเที่ยวจะลดลงตามมาค่ะ🙀8️⃣ ค่าใช้จ่ายในการรวบรวมที่สูงขึ้น เวลาเราพูดถึงการจัดการขยะเรามีในเรื่องของงานเก็บขนขยะเพื่อนำขยะไปกำจัดค่ะ โดยขยะที่ไม่มีการคัดแยกส่งผลให้เทศบาลมีค่าใช้จ่ายในการรวบรวมและกำจัดขยะเพิ่มขึ้นตามมาค่ะ เพราะปริมาณขยะที่มากภาระงานเก็บขนขยะก็มากขึ้นค่ะ9️⃣ สูญเสียการจ้างงาน การแยกขยะและการรีไซเคิลอย่างเหมาะสมสามารถสร้างโอกาสในการทำงานในอุตสาหกรรมรีไซเคิลได้ค่ะ ถ้าเราไม่คัดแยกขยะแบบจริงจังก็เป็นไปได้ว่าการจ้างงานที่เกี่ยวกับการรีไซเคิลในประเทศอาจลดลงได้ค่ะ 🆗️🔟 กลายเป็นภาพลักษณ์ทางสังคมในเชิงลบ เคยเห็นในทีวีค่ะพอมีสารคดีเกี่ยวกับขยะที่ไม่ได้คัดแยกแถวๆ อินเดีย เรายังคิดเลยค่ะว่าเขาไม่ตระหนักเรื่องการคัดแยกขยะเรื่องปัญหาสิ่งแวดล้อม กลับมาที่ประเทศไทยค่ะถ้าชุมชนของเราไม่คัดแยกขยะก็เป็นไปได้เหมือนกันค่ะว่าภาพลักษณ์ของเราก็จะถูกมองในแง่ลบ ส่งผลกระทบต่อชื่อเสียงของประเทศ และอาจถูกกีดกันในเรื่องการท่องเที่ยวและการเติบโตทางเศรษฐกิจของประเทศได้อีกด้วยค่ะ🙀และนั่นคือ 🔟 ผลเสียจากการไม่คัดแยกขยะทั้งต่อสุขภาพและต่อสิ่งแวดล้อม จะเห็นว่าสิ่งสำคัญที่ตามมาคือต้องส่งเสริมแนวทางปฏิบัติในการแยกขยะอย่างเหมาะสม เพื่อแก้ไขปัญหาข้างต้นและสร้างระบบการจัดการขยะที่ยั่งยืนมากขึ้นค่ะ โดยส่วนตัวผู้เขียนได้มีโอกาสเห็นมาตลอดถึงผลเสียจากการไม่คัดแยกขยะค่ะ เริ่มตั้งแต่ใกล้ตัวสุดเลยก็คือขยะเต็มเร็ว มีขยะจำนวนมากต้องทิ้ง ในบางครั้งถังขยะไม่พอทั้งๆ ที่ตอนคัดแยกขยะอย่างจริงจังพอค่ะ แสดงให้เห็นว่าแค่ไม่คัดแยกขยะเพียงนิดเดียวปัญหาก็เริ่มก่อตัวขึ้นตามมาทันควัน และมีโอกาสได้ไปดูบ่อขยะแบบเปิดมาค่ะ ต้องบอกว่าขยะเยอะมากและภาพที่เห็นคือขยะไม่ได้คัดแยกแบบจริงจัง คนหาขยะรีไซเคิลก็ไปค้นหาขยะในขณะที่มีแมลงพาหนะนำโรคต่างๆ ตามมา เห็นไหมคะว่าการไม่คัดแยกขยะทำให้คนที่เขามีใจอยากแยกขยะทำได้ยากขึ้น และเพิ่มความเสี่ยงด้านสุขภาพตามมาอีกด้วย😨ดังนั้นอยากเชิญชวนให้ทุกคนหันมาใส่ใจและตระหนักมากขึ้นเกี่ยวกับการคัดแยกขยะค่ะ อาจเริ่มจากจุดเล็กๆ ใกล้ตัวก่อนก็ได้ค่ะ เพราะนอกจากเราจะได้ประโยชน์แล้วยังลดปัญหาในสิ่งแวดล้อมด้วย และหวังว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์ทำให้คนผู้อ่านมองเห็นภาพความเสียหายที่เกิดจากการไม่คัดแยกขยะค่ะ และถ้าหากชอบบทความแบบนี้ที่เกี่ยวกับด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมอีกอย่าลืมกดติดตามหรือกดบุ๊กมาร์กหน้าโปรไฟล์ไว้นะคะ เพราะยังมีบทความใหม่ๆ อีกที่จะได้นำมาเผยแพร่ในเร็วๆ นี้ค่ะ🆗️😁เครดิตภาพประกอบบทความภาพหน้าปก โดย The Snapper จาก Pexelsภาพประกอบบทความโดย ผู้เขียนออกแบบภาพหน้าปกใน Canvaบทความอื่นที่น่าสนใจ🔟 ข้อเสียของขยะต่อสุขภาพ จากการจัดการที่ไม่เหมาะสม ที่จำเป็นต้องรู้🔟 วิธีใช้ประโยชน์จากรองเท้าเก่า ลดขยะ ลดมลพิษ จากการใช้ซ้ำ 🔟 วิธีลดการใช้กระดาษลง วิธีลดปริมาณขยะกระดาษ สร้างขยะให้น้อยลงง่ายๆเปิดประสบการณ์ความบันเทิงที่หลากหลายสุดปัง บน App TrueID โหลดเลย ฟรี !